Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 เหมาะสำหรับเป็นการลงทุนเอาเงินไว้ใช้ตอนแก่ไหม คิดยังไงกันบ้างคุ้มค่าที่จะซื้อไหม

วันก่อนมีน้องที่รู้จักกันเป็นพนักงานขายประกัน มาเสนอประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ส่งระยะสั้นๆแค่8ปีเองคะ ที่มีทุนประกัน 1ล้านบาท น้องเขาบอกว่าเป็นเหมือนการลงทุนเหมือนการออมแบบหนึ่ง ไม่ทราบว่าใครเคยทำบ้างไหมคะ เป็นยังไงบ้าง เป็นการลงทุนที่ดีไหมคะเพราะในใจคิดว่าไม่ใช่ทางเลือกที่ดีเท่าไรคะ เพราะดูแล้ว จ่ายเบี้ยแพงมากคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หมากรุก

แต่ผมคิดว่า กว่าเราจะได้ทุนประกันคืนก็ตอนแก่มากๆแล้ว ไม่รู้ตอนนั้นจะเอาเงินเยอะๆไปใช้อะไร แต่ถ้าสำหรับใครที่มีลูกมีหลาน คิดถึงลูกหลานในอนาคตเอาเงินนั้นไว้เป็นมรดก ก็น่าสนอยู่ครับ แต่ที่ผมยังคิดไม่ถึงตรงนั้นมันคิดภาพไม่ออกเพราะ ยังไม่ได้มีครอบครัวมันครับผมก็เลยคิดถึง ความคุ้มครอง ในส่วนของ ถ้าเกิดว่าเราเสียชีวิตขึ้นมามากกว่า

2020.11.19 14:4

แทก

ต้องคิดเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยที่จะได้รับจากการ จ่ายค่าเบี้ยประกันนะครับว่าคุ้มค่าไหม เราต้องคิดว่าการที่เราฝากเงินกับธนาคารและได้รับอัตราดอกเบี้ยที่แน่นอนจะถอนเงินออกมาใช้เมื่อไหร่ก็ได้ กับการทํากรมธรรม์ประกันภัยนี้ ก็มีคุณลักษณะใกล้ๆกัน แต่ไม่สามารถถอนเงินออกมาเมื่อไหร่ก็ได้ ต้องรอจนอายุ 90 หรือต้องรอจนกว่าคนที่เราจ่ายเบี้ยประกันให้ตายจะคุ้มไหม ถึงจะได้ใช้เงิน

2020.12.07 14:32

ซากุระ

ไม่แน่ใจว่าประกันตัวนี้เขาให้ใส่ชื่อของผู้รับผลประโยชน์กี่คน แต่ถ้าคิดอยากจะทำประกันนี้ เผื่อเอาไว้ว่าสักวันหนึ่งคุณเป็นอะไรขึ้นมา ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายเพราะว่าความคุ้มครองของเขาก็ค่อนข้างจะให้มากอยู่พอสมควร คนที่อยู่ข้างหลังคงจะไม่ลำบากค่ะ ถ้าดูเรื่องการจ่ายเบี้ยประกันแล้วคุณสามารถที่จะรับภาระตรงนี้ได้ ประกันตัวนี้ก็คุ้มค่านะ

2021.01.26 17:21

ภัย

@แทก อันนี้ก็ไม่แน่นะคะเพราะว่าเคยได้ยินมาว่าถ้าเราทำประกันเนี่ยค่าเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปเนี่ยสามารถกู้เป็นเงินออกมาได้แถมดอกเบี้ยที่จ่ายก็ยังถูกด้วยค่ะเพราะว่าเงินที่เรากู้ออกมานี้แต่เดิมก็เป็นเงินต้นทุนของเราที่จ่ายค่าเบี้ยประกันทุกปีอยู่แล้วไม่ใช่ว่าถอดออกมาไม่ได้ค่ะแต่อาจจะไม่ได้ใช้กับประกันทุกตัวไม่มั่นใจว่าประกันตัวนี้สามารถถอนเงินออกมาได้ไหมเพราะมีเงื่อนไขว่าต้องรอจนอายุ 90 วันนี้ก็ต้องดูข้อมูลดีๆนะคะ

2021.03.28 16:37

ราพันเซล

ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดยังไงนะ เพราะเท่าที่อ่านคอมเม้น ก็ยังไม่เห็นมีใครมาออกความคิดเห็นว่าประกันตัวนี้เหมาะสำหรับลงทุนตอนแก่ไหม ยังไม่ค่อยชัดเจนกับคอมเม้นต่างๆ แต่สำหรับเราแล้วเราค่อนข้างชอบประกันชีวิตระยะสั้น เงินก้อนที่ได้เมื่อสิ้นสุดสัญญา ช่วยให้เก็บออมเงินได้ดีมากขึ้น ให้เหลือเงินไว้ใช้ตอนแก่แน่นอนค่ะ

2021.09.18 16:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าดังๆในตลาดแล้ว เรื่องของเบี้ยประกันรายปีแพงไหม

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิต ของ ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ให้กับคนในบ้าน ต้องจ่ายเงินต่อปี ประมาณเท่าไร?

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8ประกันนี้สำหรับคนที่ใกล้จะเกษียณ ไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเขาไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ถ้าเราซื้อแล้วเอาไปขอลดหย่อนภาษีประจำปี เป็นตัวเลือกไหมสำหรับประกันตัวนี้?

ประกันชีวิต

ได้รับผลจาก โควิด-19 ไม่สามาถจ่ายเบี้ยประกันได้ จะหยุดจ่ายเลยดีไหม หรือมีทางเลือกอื่นที่พอช่วยได้บ้างในช่วงนี้

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ประกันฉบับนี้เราเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและสามารถลดหย่อนได้เท่าไหร่?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี