Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การวางแผนประกัน แล้วประกันภัยมันมีอะไรบ้าง

สวัสดีครับผมเป็นผู้รักษาความปลอดภัยให้กับบริษัทแห่งหนึ่งในกรุงเทพครับ ตอนนี้ผมอายุ 40 ปีแล้ว มีลูกอยู่ 2 คน เรียนอยู่ด้วยกันทั้งคู่ แต่คนโตก็ใกล้จะจบแล้ว ด้วยความที่ผมนั้นอยากที่จะทำประกันในลูกๆครับ เพราะส่วนตัวของผมนั้นมีอยู่แล้วครับ แต่ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องของการวางแผนประกัน แล้วประกันภัยมันมีอะไรบ้าง ช่วยบอกผมหน่อยได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nissorn

การวางแผนการประกัน  หมายถึง  การวางแผนเพื่อเตรียมรับความไม่แน่นอนที่จะเกิดขึ้นในอนาคต  ไม่ว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเรา  ครอบครัวของเรา  ทรัพย์สินของเรา  หรือธุรกิจของเรา  การวางแผนที่ดีจะช่วยบรรเทาความเสียหายที่เกิดขึ้นได้ หลักในการวางแผนประกันภัย 1. ต้องรู้วัตถุประสงค์ของการประกันภัย 2. ต้องรู้ความจำเป็นหรือวงเงินที่ต้องการประกัน 3. ต้องรู้ขอบข่ายที่ต้องการประกัน 4. ต้องรู้ช่วงระยะเวลาที่ต้องการให้มีการคุ้มครอง 5. ต้องรู้รูปแบบการประกันที่สามารถตอบสนองความต้องการของเรา

2019.08.01 18:0

วราภรณ์

การประกันภัยสามารถแบ่งเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ  คือ การประกันชีวิต และ การประกันวินาศภัย ซึ่งสองตัวนี้ก็คุ้มครองที่แต่ต่างกันออกไปตามหัวข้อเรื่อง 1. การประกันชีวิต  เป็นการคุ้มครองความสูญเสียที่เกิดขึ้นกับชีวิตผู้เอาประกันภัย  โดยกำหนดเป็นวงเงินชดเชยที่แน่นอนตามทุนประกันที่ระบุไว้  นอกจากนี้ยังสามารถให้คุ้มครองครอบคลุมถึงการทุพลภาพ , การเจ็บป่วย , โรคร้ายแรง , อุบัติเหตุ  หรือเงินชดเชยรายได้จากการหยุดงาน 2. การประกันวินาศภัย  เป็นการคุ้มครองความสูญเสียที่เกิดขึ้นกับทรัพย์สินผู้เอาประกันภัย  โดยกำหนดในรูปทุนประกันตามมูลค่าทรัพย์สิน  หากมีความสูญเสียเกิดขึ้น  จะมีการชดเชยตามความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง  แต่ไม่เกินทุนประกัน  ได้แก่  การประกันไฟ , ประกันรถยนต์ , ประกันอุบัติเหตุส่วนบุคคล , ประกันการเดินทาง , ประกันภัยขนส่งทางทะเล  และการประกันภัยเบ็ดเตล็ด

2019.08.01 18:0

Noppadon

ตอนแรกว่าจะแนะนำประกันการศึกษาบุตร ใฟ้ค่ะ แต่ถ้าส่งลูกใกล้จะเรียนจบอยู่แล้ว ประกันการศึกษาบุตรก็อาจจะไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ ถ้าส่วนตัวคุณพ่อมีประกันชีวิตอยู่แล้ว งั้นสำหรับลูกๆถ้าไม่ทำประกันชีวิต ก็คงเป็นประกันสุขภาพนั่นแหละค่ะ นอกจากนั้นก็มีประกันการเดินทางหรือประกันโรคภัยไข้เจ็บ ที่จะแยกออกมาจากประกันชีวิต แล้วก็ประกันสุขภาพ ขึ้นอยู่กับว่าตัวคุณพ่ออยากจะลดความเสี่ยงส่วนไหนให้กับลูกๆค่ะ

2020.04.26 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี