Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากปรึกษาคืออยากซื้อประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6ให้กับแม่ แต่กลัวคนนินทาว่าซื้อประกันหวังผลตอบแทนทำไงดี์

ตอนนี้ที่บ้านผมมีแม่ที่อายุ 65ปีแล้วครับ ไม่เคยทำประกันชีวิตมาก่อนเลยครับ เลยคุยกันในกลุ่มพี่ๆน้องครับ ถ้าทำให้แม่เราตอนนี้จะเป็นยังไงบ้าง หลายคนก็บอกว่ามันจะดูไม่ดีเอานะเดียวใครๆรู้ ก็จะว่าทำประกันหวังผลไหม แต่เราไม่ได้คิดแบบนั้นเลยเราแค่ อยากซื้อประกันชีวิต กับประกันร่วมให้แม่เราแค่นั้นเอง เอาไงดีถ้าเราทำประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6 ตัวนี้ให้แม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เดย์

ผมว่าการใช้ชีวิตโดยสนใจความคิดของคนอื่นมากเกินไปมันก็เหนื่อยนะครับ เห็นเป็นเรื่องของการทำประกันให้คนในครอบครัวและตัวคุณเองเนี่ย ผลประโยชน์หรือผลเสียที่คุณจะได้รับ ก็ไม่เกี่ยวข้องกับคนอื่นดังนั้นคุณอย่าเอาความคิดของคนอื่นมาเป็นเหตุผลเลยครับ ถ้าคิดว่าประกันนี้เหมาะสมหรือตรงกับความต้องการของคุณหรือคุณแม่ของคุณก็ทำทำไปเถอะครับ

2020.11.20 6:42

ฟาง

ก็อย่าไปบอกใครสิคะ ปกติแล้วเป็นเรื่องที่แม่กับเราเท่านั้นที่รู้กัน อธิบายให้แม่เข้าใจเลยค่ะว่าแม่ไม่ต้องจ่ายเงินสักบาทเราเป็นคนจ่ายและแม่ยังได้รับการคุ้มครองด้วย พูดถึงผลประโยชน์ที่จะได้รับแล้วสิทธิการคุ้มครองว่ามีอะไรบ้าง หรือไม่ก็ไม่ต้องพูดอะไรพาแม่ไปทำกรมธรรม์เลย ไม่ต้องอธิบายมากให้จ่ายเบี้ยประกันให้กับแม่ก็จบไปแล้วค่ะ

2020.12.09 15:0

กล้วยหอมจอมซน

ถ้าคนนั้นเขารู้จัก คุณสมบัติหรือความหมายของประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์จริงๆเขาคงจะไม่คิดแบบนั้นหรอกค่ะ เพราะว่าประกันแบบสะสมทรัพย์เนี่ยผลประโยชน์หรือเงินชดเชยที่จะได้ในกรณีที่ผู้ซื้อประกันเสียชีวิตมันไม่ได้มากมายขนาดนั้นมันไม่เหมือนประกันชีวิตตลอดชีพ คุณสมบัติของเขาเน้นการออมเงินซะมากกว่า ดังนั้นถ้าจะซื้อประกันอะไรก็ไม่ต้องไปสนใจความคิดคนอื่นหรอกค่ะดูว่ามันคุ้มกับคุณหรือเปล่าก็พอ

2021.01.26 17:58

ลาส

@เดย์ จริงครับถ้าใช้ชีวิตแล้วหวังว่าคนอื่นทุกคนในโลกจะชอบหรือว่า จะมาเห็นด้วยกับความคิดของเราทุกอย่างก็คงไม่ได้ทำจริงๆนะครับเราว่าแทนที่จะคิดอย่างนั้นมาดูกันที่เจตนาของคุณดีกว่าถ้าคุณมีเจตนาดีอยากทำ ให้แม่เอาไว้ให้แม่ใช้ในตอนที่เจ็บป่วยอย่างงั้นก็ดีเลยนะครับเพราะว่าจะช่วยท่านให้ได้รับการรักษาที่ดีแล้วก็มีคุณภาพด้วยเป็นลูกกตัญญูเลยนะครับดีมากเลยครับ

2021.03.28 16:42

Bambi

@ฟาง เห็นด้วยกับทัศนคติของคุณมากๆเลยค่ะ เราไม่สามารถจะทำตามที่คนอื่นชอบได้ทั้งโลกหรอก เรื่องบางเรื่องก็ไม่จำเป็นให้เราต้องไปอธิบายเขาด้วย @กล้วยหอมจอมซน แล้วก็ผลประโยชน์ของประกันตัวนี้เหมือนอย่างที่คุณบอกค่ะถ้ารู้แล้วก็จะไม่มีทางคิดแบบนั้นแน่นอน เขาจริงๆแล้วผลประโยชน์หลักๆของประกันตัวนี้คือช่วยในเรื่องการออมเงินค่ะ ส่วนเงินชดเชยกรณีเสียชีวิตก็คือเป็นผลพลอยได้

2021.06.19 16:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ไม่ทราบว่าถ้าเรามีประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 อยู่เราสามารถขอลดหย่อนภาษีได้ด้วยไหมแล้วถ้าได้ได้เยอะไหม?

Gen Aom Sub 6 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 จ่ายแค่หกเดือน แบบนี้คุ้มไหมถ้าหากเราซื้อไว้สักฉบับ เพราะไม่ชอบอะไรที่ต้องส่งนานๆ

Gen Aom Sub 6 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 มีดีเรื่องเงินปันผล ไม่ทราบว่าเงินปันผลที่เราจะได้ เขาคิดให้เรายังไง แล้วได้ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 มีเงินปันผลให้ด้วย ไม่ทราบว่า คนที่ทำได้ต้องมีอายุเท่าไร แล้วทำได้จนถึงอายุเท่าไร?

ประกันภัยรถยนต์,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6 เขาสมัครที่ไหนได้ครับเพราะแถวที่เราอยู่ไม่ค่อยมีเลย ใครทราบบ้าง ผมอยู่พิจิตร ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6 ไม่ทราบว่าประกันตัวนี้เป็นยังไง แล้วถ้าซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วยเคลมง่ายไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี