Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 มีดีเรื่องเงินปันผล ไม่ทราบว่าเงินปันผลที่เราจะได้ เขาคิดให้เรายังไง แล้วได้ดีไหม?

พอดีว่าเราไปเห็นโฆษณาประกันชีวิตฉบับนึงของประกันชีวิตประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 แถมเขาบอกว่า มีเงินปันผลด้วย เราสนใจตรงเงินปันผลนี่แหละ แต่สงสัยว่า เราอยากถ้าเรื่องเงินปันผลหน่อย ว่าเขาจะปันผลให้เรายังไงเพราะว่าประกันชีวิตตัวนี้เราจ่ายเบี้ยประกันชีวิตให้ทางประกันแค่6ปีเอง ไม่ทราบเงินปันผลเขาคิดยังไง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หนุงหนิง

นั่นน่ะสิ สงสัยเหมือนกันค่ะว่าเรื่องของเงินคืนที่จะมีให้ทุกปีกรมธรรม์เราจะได้รับประมาณกี่บาทหรือว่ากี่เปอร์เซ็นต์ต่อเบี้ยประกันที่เราจ่ายค่ะ อยากได้ยกตัวอย่างสมมุติให้ดูหน่อย ใครที่เคยทำประกันตอนนี้ เอาตัวอย่างให้ดูหน่อยได้ไหมคะ ไม่ต้องเอาเป็นตัวอย่างของคุณโดยตรงก็ได้แค่เปรียบเทียบก็ได้ ไม่ค่อยเข้าใจแต่สนใจประกันตัวนี้อยู่

2020.11.20 15:42

ยนต์

เงินปันผลได้ทุกปีเลยนะครับ แต่ถ้าดูจากสัญญาแล้วเงินปันผลจะได้คืนแค่ 3% ตั้งแต่ปีที่ 1 ถึงปีที่ 14 ที่มีการคุ้มครอง ในปีที่ทำการผ่อนชำระจะไม่ได้รับเบี้ยประกันคืน อย่างน้อยเบี้ยประกันที่ได้คืน 3% ก็เอามาใช้จ่ายได้ และยังได้รับการคุ้มครองเมื่อเกิดเสียชีวิตขึ้นมาได้เป็นมรดกให้กับคนที่อยู่ข้างหลังด้วย และรอไปอีก 15 ปีก็จะได้รับเงินก้อนขึ้นมาอีก

2020.12.09 15:5

มีมี่

ต้องแยกให้ออกก่อนนะว่าเงินปันผลกับเงินคืนไม่เหมือนกันนะ ถ้าจัดสวนแล้วเข้าใจผิดเดี๋ยวจะงงได้เวลาได้รับเงินแต่ละปีจากประกันแบบสะสมทรัพย์แบบนี้ เพราะว่าถ้าเป็นเงินคืนเนี่ยเราจะได้แน่นอนทุกปีเท่าๆกันแต่ถ้าเป็นเงินปันผลเนี่ยจะไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับผลกำไรของบริษัทประกันในแต่ละปี ส่วนประกันตัวนี้เราคิดว่า เงินที่จะได้แต่ละปีเป็นเงินคืนไม่ใช่เงินปันผล

2021.01.28 7:58

แวน

@ยนต์ เห็นว่าน่าจะได้คืนมาอาจจะ 60-70 เปอร์เซ็นต์ของค่าเบี้ยประกันทั้งหมดที่เราจ่ายไปค่ะถ้าเราอยู่จนครบอายุสัญญา ก็ถือว่าดีนะคะแต่นี้ก็ต้องดูเรื่องของความคุ้มครองด้วยว่าเงินค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปเนี่ยได้ผลหรือว่าความคุ้มครองคุ้มไหมครอบคลุมทุกขอบเขตที่เราต้องการหรือเปล่าหรือถ้าไม่พออาจจะต้องดูพวกประกันเสริมแต่ไม่แน่ใจว่าประกันเจนตัวนี้มีประกันเสริมให้เราเลือกหรือเปล่าเพราะว่าเท่าที่ไปดูในเว็บยังไม่เห็นเลยค่ะ

2021.03.28 16:43

Numi

@มีมี่ ดีค่ะดีมากๆที่คุณอธิบายแบบนี้ เพราะว่าหลายๆคนมักจะเข้าใจผิดคิดว่ามันเหมือนกันเรื่องเงินปันผลกับเงินคืนจากกรมธรรม์ประกันชีวิต ซึ่งมันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียต่างกันนะคะ ก็เหมือนอย่างที่คุณบอกถ้าเป็นเงินคืนเนี่ยทุกปีเราจะได้เท่าๆกันไม่เพิ่มไม่ลด ส่วนเงินปันผล ก็อยู่ที่กำไรของบริษัทประกันในแต่ละปี มีโอกาสที่จะได้เพิ่มขึ้นแล้วก็มีโอกาสที่จะได้น้อยลง ก็ดีไปคนละแบบ

2021.06.19 16:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ไม่ทราบว่าถ้าเรามีประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 อยู่เราสามารถขอลดหย่อนภาษีได้ด้วยไหมแล้วถ้าได้ได้เยอะไหม?

Gen Aom Sub 6 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 จ่ายแค่หกเดือน แบบนี้คุ้มไหมถ้าหากเราซื้อไว้สักฉบับ เพราะไม่ชอบอะไรที่ต้องส่งนานๆ

Gen Aom Sub 6 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิต Gen Aom Sub 6 มีเงินปันผลให้ด้วย ไม่ทราบว่า คนที่ทำได้ต้องมีอายุเท่าไร แล้วทำได้จนถึงอายุเท่าไร?

ประกันภัยรถยนต์,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6 เขาสมัครที่ไหนได้ครับเพราะแถวที่เราอยู่ไม่ค่อยมีเลย ใครทราบบ้าง ผมอยู่พิจิตร ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิตของ Gen Aom Sub 6 ไม่ทราบว่าประกันตัวนี้เป็นยังไง แล้วถ้าซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วยเคลมง่ายไหม?

ประกันชีวิต

รบกวนอยากปรึกษา ต้องการที่จะยกเลิก กรมธรรม์ ประกันชีวิต ของGen Aom Sub 6 ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงบ้าง?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี