Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อประกันชีวิตให้พ่อกับแม่คะ ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตGen Smart 7 สามารถทำให้ท่านได้ไหมคะ ?(ตอนนี้อายุ60แล้วคะ)

พี่ๆน้องๆมานั้งคุยกันเกี่ยวกับประกันชีวิตคะ พ่อกับแม่เรา อายุ60 UP แล้วคะ เราก็คุยๆกันว่าอยากทำประกันชีวิตให้ ยังไม่ได้ตกลงกันว่าจะเอาอะไร แต่ที่เราดูๆคือประกันชีวิตGen Smart 7ค่าเบี้ยไม่แรงมาก ส่งค่าเบี้ยประกันแค่7ปีเองคะ แถมได้เงินปันผลมาใช้ด้วยคะ แต่อยากทราบว่า ถ้าพ่อกับแม่เรา ทำได้ไหม ต้องไปตรวจสุขภาพด้วยไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

7 UP

ค่อนข้างเฉียดฉิวฉิวเฉียดเลยนะครับ เพราะว่าประกัน Gen Smart 7 เขามีเงื่อนไขว่าคนที่ทำประกันได้ต้องอายุไม่เกิน 60 ปี แต่ตอนนี้พ่อกับแม่อายุ 60 ปีแล้วผมไม่แน่ใจนะครับว่าบริษัทจะให้คุณซื้อประกันตัวนี้ได้หรือเปล่า แต่ผมว่า ถ้าพ่อแม่อายุเท่านี้แล้วลองมองหาประกันที่เหมาะกับผู้สูงอายุ ดีกว่าไหมครับ แล้วแต่นะ ครับผมเองก็ไม่ได้รู้ความต้องการจริงๆของคุณแต่สภาพการณ์ของคุณ

2020.11.21 13:25

ฟ้า

อายุมากแล้วนะคะแบบนี้อายุตั้ง 60 แล้วทำไม่ได้หรอกค่ะ ถึงแม้ว่าจะเป็นการประกันชีวิตเอาไว้แต่เมื่อผ่านไป 15 ปีก็อายุ 75 แล้ว ถ้าคุณมีพ่อแม่ก็แนะนำว่าทำไว้ให้พ่อแม่ดีกว่าค่ะเพราะว่าเงินก้อนที่จะได้รับมาก็จะตกสู่คุณ ถ้าพ่อแม่เสียชีวิตก่อนก็ถือว่าคุณก็จะได้รับผลประโยชน์ไป แต่แนะนำว่าคนที่จ่ายค่าเบี้ยประกันก็คือตัวคุณเองนะคะจะได้ไม่ต้องเดือดร้อนเงินของพ่อแม่

2020.12.11 14:34

โลมาไม่ใช่ปลา

เคยอ่านมานะคะว่า ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์เนี่ยเหมาะกับคนในวัยทำงานหรือคนที่อยู่ในช่วงที่มีรายได้ต่อเนื่องมากกว่า แต่ไม่ใช่ว่าผู้สูงอายุทำไม่ได้นะทำได้เหมือนกันถ้ามีรายได้ต่อเนื่องหรือมีรายได้เข้ามาเรื่อยๆ หรือลูกหลานเต็มใจที่จะจ่ายให้แต่เราว่ายังไงก็ไม่คุ้มเท่ากับทำประกันชีวิตระยะยาวให้ผู้สูงอายุจะดีกว่า เพราะเงินชดเชยหรือความคุ้มครองจะได้มากกว่า

2021.01.28 17:38

แมส

@7 UP ใช่คิดว่าหาประกันสำหรับคนสูงอายุที่เอาไว้ใช้ในโรงพยาบาลดีกว่าไหมอย่างเช่นผู้สูงอายุจะมีปัญหาเรื่องโรคต่างๆแล้วก็ไหนจะมีเรื่องปวดหลังปวดเข่าปวดข้อกระดูกอะไรอีกคิดว่าถ้าให้ท่านมีประกันอย่างเช่นประกันสุขภาพบำบัดหรือว่าประกันที่เข้าปรึกษากับหมอได้ทันทีโดยไม่ต้องสำรองจ่ายอะไรแบบนี้คิดว่าถ้าได้จะได้ใช้จริงๆ หรือถ้ามีประกันพวกนั้นอยู่แล้วอยากจะทำประกันตัวนี้เพิ่มก็ไม่ได้ติดขัดอะไรนะที่ว่าเป็นความคิดที่ดีเลย

2021.03.28 19:22

999

@โลมาไม่ใช่ปลา ถึงแม้ผู้สูงอายุจะทำประกันแบบสะสมทรัพย์ได้ แต่มันก็ไม่ใช่ประกันที่เหมาะกับผู้สูงอายุจริงๆ เหมือนอย่างที่คุณว่านะครับประกันแบบสะสมทรัพย์เพราะกับคนในวัยทำงานมากกว่าเพราะกำลังมีไฟแรงที่จะหารายได้เข้ามาเรื่อยๆ แล้วก็ โอกาสที่จะสร้างธุรกิจหรือว่าเอาเงินลงทุนไปทำนู่นนี่นั่น ลองหาประกันชีวิตอื่นที่เหมาะกับผู้สูงอายุโดยตรงดีกว่าครับ ผมคิดว่าจะตอบโจทย์มากกว่า

2021.05.18 15:4

7=Krating

@แมส ประกันผู้สูงอายุที่ใช้ในโรงพยาบาลที่คุณพูดถึง คือ ประกันอะไรเหรอครับ ใช้ที่โรงพยาบาลเท่านั้นเหรอ ผมไม่เคยได้ยินเลยอยากจะขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยน่ะครับ คุณพูดเหมือนกับว่าประกันแบบนี้จะเหมาะกับผู้สูงอายุ เมื่อไปโรงพยาบาลก็น่าจะใช้สะดวกด้วย ถ้าคุณเข้ามาอ่านคอมเมนต์ผมเมื่อไหร่ ขอช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ

2021.05.23 14:2

Unicon

@999 ถ้าอยู่ในวัยเกษียณแบบอายุเพิ่งจะ 50 ปี ก็ยังพอจะทำได้เนาะ แต่ถ้าอยู่ในวัย 60 แล้ว คือเกษียณมาได้สักระยะหนึ่งแล้วประกันชีวิตที่เหมาะที่สุดก็น่าจะเป็นประกันชีวิตแบบคุ้มครองไปจนตลอดชีวิตจนถึงอายุ 90 ปีอะไรแบบนั้นไปเลยดีกว่า เป็นช่วงเวลาที่ต้องทำประกันชีวิตเพื่อสร้างเงินก้อนให้กับคนข้างหลังหรือเป็นมรดกให้ลูกหลานได้แล้ว

2021.06.20 11:55

Kajorn

การทำประกันชีวิตให้พ่อกับแม่เป็นเรื่องที่ดีครับ ถ้ามีประกันสุขภาพมาด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่ เจ้าของกระทู้ซื้อประกันชีวิตให้พ่อกับแม่หรือยัง ซื้อฉบับไหน ใช่ของประกันชีวิต Gen Smart 7 ที่คุณถามมามั้ย เห็นคุณบอกว่าค่าเบี้ยประกันไม่แรงมากและส่งแค่ 7 ปีเท่านั้น แสดงว่ามีกำลังในการจ่ายเพราะสัญญาระยะสั้นค่าเบี้ยประกันมันสูงนะ

2021.07.18 14:0

แองจี้

สรุปว่าจขกทสมัครให้คุณพ่อคุณแม่ได้ไหมคะ ยังไงมาแชร์กันหน่อยก็ดีค่ะ จริงๆเราก็เห็นด้วยกับ comment อื่นๆนะที่บอกว่าให้ทำประกันสุขภาพไว้เพิ่มด้วยตัวนึง หรือไม่ก็ทำประกันอุบัติเหตุไว้เพราะผู้สูงอายุบางครั้งชอบเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ เบี้ยก็ไม่น่าจะแพงนะคะ แต่ถ้าจขกทกลัวแพงก็สมัครตามธนาคารก็ได้ค่ะ ปีนึงไม่กี่ร้อยบาทเองค่ะ

2021.07.29 2:44

Wanmai

อ่านมาหลาย Comment เห็นว่ายังไม่มีใครแนะนำประกันชีวิตจริงๆจังๆให้กับเจ้าของกะทู้เลย งั้นเราขอแนะนำนะ ตัวนี้ดี ประกันชีวิตอาวุโสโอเคของ AIA แล้วก็อีกตัว เมืองไทยวัยเก๋าคุ้มทั่วไทยค่ะ เหมาะกับผู้สูงอายุแน่นอน ประกันสองตัวนี้ต่างกันนะ ลองเลือกดูค่ะ เราเคยหาข้อมูลตอนจะซื้อให้แม่เหมือนกัน เราเลือกของ AIA ค่ะ

2021.08.08 14:44

ฟรุ้งฟริ้ง

จริงๆมีของบริษัทเจนเนอราลี่ด้วยนะคะ บริษัทนี้ค่อนข้างจะมีชื่อเสียงอยู่พอสมควร ชื่อ Gen senior 55 เป็นประกันสำหรับผู้สูงอายุถึงแม้ว่าจะมีโรคร้ายหรืออายุมากขนาดไหนก็สามารถที่จะสมัครได้ค่ะ รับจนถึงอายุ 70 ปีเลยนะ แถมยังไม่ต้องตรวจสุขภาพด้วย เราว่าประกันตัวนี้เป็นอะไรที่น่าสนใจนะคะ ลองติดต่อกับทางตัวแทนดูนะคะ

2021.09.17 11:30

พีรนันท์

อีกเสียงคะ ถ้า พ่อกับแม่อายุ 60แล้ว เลือกประกันของ ผู้อวุโสดีกว่าคะ ของ เมืองไทยวัยเก๋า อะไรแบบนี้ก็ได้คะ แล้วซื้อประกันแล้วก็มองๆหา ประกันสุขภาพให้ท่านด้วยนะคะ อย่างคุ้มครอง 3โรคร้ายแรง เช่น ความดัน เบาหวาน มะเร็ง อะไรแบบนี้นะคะ เพราะคนอายุ60แล้วมีความเสี่ยงโรดแบบนี้เยอะเลยคะ หรือจะเลือกคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลก็ได้นะ

2021.09.18 5:5

บะหมี่

@Wanmai ใช่ค่ะ สำหรับผู้สูงอายุ วัย 60 ขึ้นไป น่าจะมองหาประกันชีวิตที่เหมาะสำหรับผู้สูงอายุ 2 เจ้านี้ก็น่าสนใจค่ะ ทั้งของ AIA แล้วก็ของเมืองไทยประกันชีวิต แต่ดิฉันชอบของเมืองไทยประกันชีวิตมากกว่า เพราะถ้าไปดูจากเงื่อนไขความคุ้มครองแล้ว เอาไม่ได้คุ้มครองชีวิตเท่านั้น มีวงเงินค่ารักษาจากกรณีของการบาดเจ็บด้วย ก็เลยชอบตัวนี้มากกว่าค่ะ

2021.09.20 8:23

better

ประกัน gen Smart 7 เนี่ยเป็นประกันแบบสะสมทรัพย์ไม่ใช่หรอครับ ??? เท่าที่เคยรู้มาไม่ได้เป็นเกี่ยวกับประกันผู้สูงอายุเลยนะ ถ้าจะทำประกันผู้สูงอายุผมเคยได้ยินเกี่ยวกับเมืองไทยประกันชีวิตสูงวัยอะไรแบบนี้กับพวก AIA อะไรแบบนี้นะครับ แต่พวกประกันของเจนเนอลารี่เนี่ยไม่เคยได้ยินนะเกี่ยวกับประกันสูงอายุแต่จะได้ยินพวกประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตมากกว่า

2022.01.24 11:1

วรพงศ์

60ปีแล้ว หาซื้อประกัน อวุโส ดีกว่า ไม่ต้องกังวลว่าจะทำได้หรือว่าไม่ได้ อันนี้รับรองเลยว่าสามารถทำได้ ล้าน% เลย แต่ถ้าเป็นพวกประกันสุขภาพ อาจจะต้องคุยกับตัวแทนประกันละครับว่าเขามีประกัรสุขภาพตัวไหนบ้างที่สามารถซื้อให้กับคนที่อายุ60ปีได้บ้าง แต่ก็ต้องทำใจนิดนะครับถ้าสามารถซื้อการคุ้มครองได้ ค่าเบี้ยประกันแพงแน่ๆ

2022.02.05 7:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วยด้วยคะ ตอนนี้นั้งกินเงินเก่า ทำยังไงดี ปีนี้ไม่สามารถจ่ายประกันชีวิตได้ ทางประกันมีทางออกอะไรให้บ้างไหม?

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

มีประปัญหาเรื่องการเงิน อยากขอกู้เงินฉุกเฉินจาก ประกันชีวิต Gen Smart 7 ที่ผมทำไว้ ไม่ทราบว่าได้ไหม?ครับ

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตระยะสั้น อย่างของ ประกันชีวิตGen Smart 7 ทำไมหลายคนบอกว่าถ้าเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่สมควรทำ?

ประกันชีวิต

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับประกันชีวิต ของ ประกัน ประกันGen Smart 7 ถ้าสนใจที่จะทำต้องตรวจสอบอะไรบ้าง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

วันนี้อยากขอคนที่มีประสบการณืการใช้งาน ประกันชีวิตGen Smart 7 อยากถามเรื่องเงินที่ได้รับเมื่อครบสัญญษของประกัน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตGen Smart 7 ถ้าทำเอาไว้แล้ว เป็นการลงทุน ที่ดีไหม ใครเลยใช้หรือเคยทำประกันชีวิตของเจ้านี้บ้าง?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี