Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครที่เคยเจอปัญหาเรื่องจ่ายเบี้ยประกันไม่ได้บ้างไหม? อยากขอคำแนะนำคะว่า ถ้าเป็นแบบนี้เราจะทำยังไงดีคะ?

ตอนนี้ทำอะไรคิดอะไรไม่ออกแล้วคะ ช่วยด้วยคะ ตอนนี้สามีกำลังเครียดเรื่องของการจ่ายเบี้ยประกัน คะ ประที่สามีจ่ายคือ ประกันชีวิตGen Smart 7 แต่ ต้นปีหน้าก็จะถึงกำหนดแล้วคะ ยังหาเงินไม่ได้เลย สามีมาคุยว่าจะทำไงดี ถ้าไม่จ่ายก็เสียดายเงินที่ส่งไปคะ มีความคิดเห็นยังไงบ้างคะเกี่ยวกับเรื่องนี้ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

7 UP

ทำก็ทำประกันตัวนี้อยู่นะครับตอนนี้ส่งเบี้ยมา 4 ปีแล้วผมกำลังจะครบกำหนดได้เงินคืนรอบที่ 2 ส่วนตัวแล้วผมยังจ่ายไหวอยู่นะในปีต่อไปครับแต่น่าเห็นใจนะครับถ้าคุณจะไม่ไหวเพราะว่ามันน่าเสียดายยังไงลองดูเงื่อนไขก่อนไหมว่าสามารถขอขยายระยะเวลาการชำระเบี้ยประกันได้หรือเปล่าถ้าเลื่อนออกไปอีกหน่อยอาจจะมีเงินจ่ายก็ได้นะครับ

2020.11.21 13:27

ปาร์ม

ในเมื่อส่งมาขนาดนี้แล้วแนะนำว่าให้ส่งต่อไปให้ครบดีกว่าค่ะ ทำไมต้องเปลี่ยนใจหรือว่าอยากจะไปลงทุนกับกรมธรรม์ประกันภัยอย่างอื่นหรอคะ ทำไปทีละอย่างดีกว่าค่ะเพราะว่าเมื่อครบเวลากำหนดแล้วเราจะได้รับเงินก้อนมาลงทุน คิดถึงตอนที่เราตัดสินใจที่จะเลือกใช้กรมธรรม์นี้สิคะ อย่าไปตามคนอื่นหรือไปตามกระแสเลยค่ะเพราะว่าเราได้ลงทุนไปแล้ว

2020.12.11 14:35

โลมาไม่ใช่ปลา

ไม่เคยทำประกันชีวิตค่ะ ก็เลยไม่มีประสบการณ์เรื่องนี้ ตอนนี้ความสามารถทางการเงินทำได้แค่เพียงประกันอุบัติเหตุ กับ ประกันสุขภาพเท่านั้น แต่คิดว่าตอนนี้หลายคนคงเจอเหตุการณ์จ่ายเบี้ยประกันไม่ได้เหมือนกับเจ้าของกระทู้เยอะมากๆจากเท่าที่อ่านกระทู้ในเว็บต่างๆมาอย่างในเว็บ money duck เนี่ยก็มีเยอะนะ คนที่เข้ามาถามคำถามแบบนี้

2021.01.28 17:41

โพซี่

@7UP ใช่ๆลองทนดูอีกนิดนึงตามพี่คอมเม้นนี้บอกเพราะว่าการส่งเบี้ยประกันมันก็จะมีช่วงที่เหนื่อยมากๆกับช่วงที่เริ่มอยู่ตัวลองอดทนอีกสักนิดนึงคุณจะได้รู้ว่าช่วงที่คุณรู้สึกส่งเงินไม่พอก็ช่วงนั้นมีค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นอะไรไหมอาจจะตัดค่าใช้จ่ายส่วนนั้นแล้วเอามาจ่ายค่าประกันคิดว่าก็ไม่ได้เยอะเกินไปที่จ่ายไม่ไหวนะลงแบ่งสัดส่วนการจ่ายดูดีๆ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ลองคุยกับตัวแทนประกันหรือนายประกันโดยตรงเพราะเขามี อะไรพอจะช่วยได้ไหมอย่างเช่นการลดกรมธรรม์ลงหรือว่าอะไรก็ลองถามเขาได้

2021.03.28 19:22

Unicon

เข้าใจเลยค่ะความรู้สึกแบบนี้ เราเองไม่เคยที่จะมีปัญหาเรื่องการจ่ายเบี้ยประกันนะแต่เข้าใจว่าทุกๆเดือนแต่ละคนก็มีค่าใช้จ่าย เดือนไหนรายรับไม่พอกับเรื่องจำเป็นที่จะต้องจ่ายไม่ว่าจะเป็นสินเชื่อหรือค่าเช่าบ้านนู่นนี่นั่นก็คงจะเครียดไม่น้อย ประกันตัวนี้ตัวจริงแล้วก็มีเงินปันผลในแต่ละปีช่วยได้แต่มันปรับได้ทุกๆ 2 ปีไงไม่ใช่ได้ทุกปีนะ ถ้าทำประกันชีวิตอีกแบบแผนนึง ที่ได้เงินปันผลทุกปีก็จะช่วยได้มากกว่า

2021.06.20 11:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วยด้วยคะ ตอนนี้นั้งกินเงินเก่า ทำยังไงดี ปีนี้ไม่สามารถจ่ายประกันชีวิตได้ ทางประกันมีทางออกอะไรให้บ้างไหม?

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

มีประปัญหาเรื่องการเงิน อยากขอกู้เงินฉุกเฉินจาก ประกันชีวิต Gen Smart 7 ที่ผมทำไว้ ไม่ทราบว่าได้ไหม?ครับ

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตระยะสั้น อย่างของ ประกันชีวิตGen Smart 7 ทำไมหลายคนบอกว่าถ้าเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่สมควรทำ?

ประกันชีวิต

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับประกันชีวิต ของ ประกัน ประกันGen Smart 7 ถ้าสนใจที่จะทำต้องตรวจสอบอะไรบ้าง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

วันนี้อยากขอคนที่มีประสบการณืการใช้งาน ประกันชีวิตGen Smart 7 อยากถามเรื่องเงินที่ได้รับเมื่อครบสัญญษของประกัน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตGen Smart 7 ถ้าทำเอาไว้แล้ว เป็นการลงทุน ที่ดีไหม ใครเลยใช้หรือเคยทำประกันชีวิตของเจ้านี้บ้าง?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี