Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตระยะสั้น อย่างของ ประกันชีวิตGen Smart 7 ทำไมหลายคนบอกว่าถ้าเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่สมควรทำ?

หลายคนบอกว่าถ้าจะซื้อประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษีก็ต้องเลือกแบบที่ต้องจ่ายเบี้ยประกันนานหน่อย อย่าไปเลือกสัญญาระยะสั้น สงสัยครับว่าทำไมไม่ให้เลือกทำสัญญษระยะสั้น ทั้งที่สัญญาแบบนี้ดีมากเลยนะครับ อย่างของ ประกันชีวิตGen Smart 7 ส่งแค่เจ็ดปีเอง แล้วก็ได้เงินปันผลด้วย แถมครบ ระยะคุ้มครองก็ได้เงินคืนไวด้วย ไม่ทราบว่ามันไม่ดีต้องไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฟ.แฟน

คือถ้าเป็นประกันระยะสั้น ตัวนี้ ที่จริงแล้วมันก็ลดหย่อนภาษีได้นะครับ แต่ว่าถ้าคุณจะเจอประกันตัวนี้ด้วยเหตุผลที่อยากเอามาลดหย่อนภาษีอย่างเดียวหรือเป็นเรื่องหลักก็คงจะไม่เหมาะ เพราะเขามีผลประโยชน์อย่างอื่นที่น่าสนใจมากกว่า แล้วแต่ขนาดนี้ ด้วยความที่เบี้ยประกันกับเงินทุนประกันก็ไม่ได้สูงมาก เอามาลดหย่อนภาษีก็คงจะยังไม่ค่อยคุ้มสำหรับคนที่จ่ายภาษีเยอะๆต่อปี

2020.11.21 13:32

เก่ง

ผมคิดว่าเป็นเพราะว่าจำเป็นต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันนานถึง 7 ปี ทำให้หลายคนคงจะท้อใจ ถึงแม้ว่าจะสามารถนำเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปี ได้ส่วนลดก็จริง แต่ว่าก็สามารถทำได้แค่เวลา 7 ปีเท่านั้น ปกติก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วนะครับถ้าอยากได้การคุ้มครองอื่น ก็สามารถเลือกกรมธรรม์การคุ้มครองอย่างอื่นก็ได้เพื่อจะได้รับการลดหย่อนภาษีนั้นเอง

2020.12.11 14:39

Zaap_Zeed

มันก็ไม่เชิงว่าไม่ควรทำนะครับ แต่สิทธิ์ลดหย่อนภาษีเนี่ยควรจะให้เป็นศิษย์ผลพลอยได้จากการทำประกันชีวิตมากกว่าเหมือนกับสิทธิ์อื่นๆของประกันแต่ละเจ้า แต่เรื่องหลักๆที่ควรคิดถึงเมื่อคิดจะทำประกันชีวิตก็คือกำลังทางการเงินที่เราจะจ่ายได้ เงินชดเชยหรือความคุ้มครองที่เพียงพอสำหรับเราแล้วเราก็คิดว่าคุ้มค่า ควรเอาเรื่องพวกนี้มาเป็นเหตุผลมากกว่าครับ

2021.01.28 17:46

เนลสัน

@ฟ.เเฟน ใช่ใช่คุณเจ้าของกระทู้ก็พูดไว้ซะน่ากลัวเลยว่าไม่สมควรที่จริงไม่ใช่ไม่สมควรแต่ว่าระยะประกันกับระยะ ลดหย่อนภาษีนั่นแหละมันมันสั้นก็เลยทำอย่างอื่นดีกว่าเพื่อลดหย่อนภาษีขอบคุณสำหรับคอมเม้นที่ต่อไปว่าใช่ทำอย่างอื่นดีกว่าเพื่อลดหย่อนภาษีนะตัวเองก็ทำหลายอย่าง ในเส้นประกันชีวิตบางตัวที่ช่วยลดหย่อนภาษีได้แล้วก็ถ้ามีลูก ก็ลูกสามารถช่วยเราที่ลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันหรือมี สิทธิพิเศษต่างๆเนาะก็ลองดูตามที่คุณถนัดก็แล้วกัน

2021.03.28 19:23

วุ้นเส้น

@Zaap_Zeed สิทธิ์ลดหย่อนภาษีเราเองก็คิดว่าเป็นศิษย์ที่มาแบบเหมือนผลพลอยได้เหมือนกัน ไม่ได้คิดเป็นเรื่องสำคัญ แต่ก็เข้าใจนะถ้าบางคนเขามีหน้าที่ต้องเสียภาษีก็คงอยากได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีด้วย ซึ่งประกันแบบแผนนี้เขาก็ให้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีเยอะเหมือนกันนะเท่ากับประกันชีวิตระยะยาวตัวอื่นๆเลยก็คือ 1 แสนบาทต่อปี

2021.06.20 12:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วยด้วยคะ ตอนนี้นั้งกินเงินเก่า ทำยังไงดี ปีนี้ไม่สามารถจ่ายประกันชีวิตได้ ทางประกันมีทางออกอะไรให้บ้างไหม?

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

มีประปัญหาเรื่องการเงิน อยากขอกู้เงินฉุกเฉินจาก ประกันชีวิต Gen Smart 7 ที่ผมทำไว้ ไม่ทราบว่าได้ไหม?ครับ

Gen Smart 7 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับประกันชีวิต ของ ประกัน ประกันGen Smart 7 ถ้าสนใจที่จะทำต้องตรวจสอบอะไรบ้าง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

วันนี้อยากขอคนที่มีประสบการณืการใช้งาน ประกันชีวิตGen Smart 7 อยากถามเรื่องเงินที่ได้รับเมื่อครบสัญญษของประกัน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตGen Smart 7 ถ้าทำเอาไว้แล้ว เป็นการลงทุน ที่ดีไหม ใครเลยใช้หรือเคยทำประกันชีวิตของเจ้านี้บ้าง?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี