Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของ Gen Life 10 ที่เป็นของ เจนเนอราลี่ ประกันชีวิต เบี้ยประกันชีวิตคิดยังไงกับช่วงอายุแต่ละช่วง?

ลูกพี่ลูกน้องของผมทำงานประจำ อายุสี่สิบต้นๆ เขาบอกว่าอยากซื้อประกันชีวิตฉบับนึง เพื่อนเขาพูดถึงเจนเนอราลี่ ประกันชีวิต ให้ฟัง รู้สึกจะเป็น Gen Life 10ที่มีเงินปันผลให้ตั้งแต่ปีที่สองของการทำประกัน เขาบอกว่าน่าสนใจ แต่กังวลเรื่องค่าเบี้ยประกันว่าจะเป็นประเภทอายุยิ่งมากค่าเบี้ยประกันจะยิ่งแพง มีใครรู้มั้ยครับว่าค่าเบี้ยประกันแพงมั้ย แล้วจะคุ้มหรือเปล่ากับความคุ้มครอง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

:)ปีโป้

อันนี้ขอตอบโดยรวมนะคะ ไม่เกี่ยวว่าเป็นประกันชีวิตของบริษัทไหน เพราะส่วนมากแล้ว ไม่ว่าประกันอะไรโดยเฉพาะประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพเนี่ยยิ่งอายุมากขึ้นเบี้ยประกันก็จะยิ่งแพงขึ้นค่ะ แต่มีข้อยกเว้นอยู่ก็คือถ้าเป็นประกันอุบัติเหตุเรื่องอายุไม่ค่อยจะเกี่ยวกับเบี้ยประกันเท่าไหร่ ดังนั้นใครที่คิดอยากทำประกันชีวิตหรือสุขภาพให้รีบทำตั้งแต่อายุยังน้อยจะคุ้มค่ากว่าค่ะ

2020.11.22 12:26

หนิง

สำหรับฉันแล้วฉันคิดว่ายิ่งอายุมากก็จะต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันมากไปด้วย เพราะอายุมากขึ้นก็มีความเสี่ยงสูงที่จะเสียชีวิตจากการได้รับการคุ้มครองประกันชีวิตนี้ แค่ระยะเวลาการผ่อนชำระข้อ 10 ปีแล้วค่ะ และระยะเวลาในการคุ้มครองบวกไปอีก 10 ปีเป็น 20 ปี กว่าจะได้รับผลตอบแทนคืน 260% ก็ใช้เวลา 20 ปีนู่น ทำให้อายุมากก็ยิ่งต้องจ่ายเบี้ยประกันภัยมากค่ะ

2020.12.14 15:21

24 hr.

นั่นน่ะสิอยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าทำประกันตัวนี้ไปแล้วในแต่ละปีค่าเบี้ยประกันจะเพิ่มไหมหรือว่าคงที่ แล้วก็เรื่องของเงินคืนด้วยอยากรู้ว่าในแต่ละปีได้เงินคืน เท่าเท่ากันไหม? แล้วได้กี่เปอร์เซ็นต์ต่อปี ขออนุญาตถามในนี้ไปเลยละกันนะ เพราะคิดว่าถ้าค่าเบี้ยเท่าๆกัน ทุกปีแล้วก็เงินคืนเท่ากันทุกปีจะจัดการคิดคำนวณง่ายมากกว่า

2021.01.29 14:45

Haiq

@หนิง อย่าว่าคนอายุมากเลยค่ะเดี๋ยวนี้คนอายุน้อยก็มีความเสี่ยงสูงที่จะเสียชีวิตเหมือนกันสมัยนี้เรารู้สึกว่าคนรุ่นใหม่ๆในมีโอกาสตายได้มากกว่าคนสมัยก่อนด้วยซ้ำไหนจะเรื่องอาหารการกินน่ะเรื่องขับรถขับราไม่เกี่ยวกับอายุหรอกค่ะ ก็เลยประกันสุขภาพเนี่ยควรจะทำไว้ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ทำไว้แน่นยิ่งดีค่ะค่าเบี้ยจะได้ไม่แพงทำไมช่วงที่ตอนอายุมากค่าเบี้ยมันจะแพงมากๆเลยนะคะ แปลว่าทำช่วงที่ยังหาเงินได้เดี๋ยวให้ดีกว่า

2021.03.30 16:53

Opol

มันก็ดูที่อายุด้วยแล้วก็ดูที่เงินเอาประกันขั้นต่ำที่คุณเลือกด้วยครับ 2 อย่างนี้จะบอกว่าคุณต้องจ่ายเบี้ยเท่าไหร่ต่อปี แล้วก็ไม่ต้องห่วงว่าค่าเบี้ยจะเพิ่มมากเกินไปนะครับเพราะว่ารู้สึกว่าแบบแผนนี้ จ่ายเบี้ยประกันแค่ 10 ปี ก็จบแล้ว คิดว่าภายใน 10 ปีนี้เบี้ยประกันคงไม่ได้เพิ่มมากหรอก แต่ถ้าจะเอาให้ชัวร์ก็คือปรึกษาตัวแทนประกันดีกว่าครับ

2021.06.24 7:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ผมอยากสอบถามครัว บ้านผมอยู่ จังหวัดเลยครับ ไม่ทราบว่า จะสมัครประกันชีวิตของเจ้านี้ สามารถสมัครได้ที่ไหนครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เป็นห่วว่าเงินในกระเป๋า จะค่อยๆหายไป ไม่ทราบว่าถเาจะเอาเงินทีมีไปซื้อประกันชีวิตแบบคืนทุน หรือปันผล เข้าท่าไหมครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

กระทู้นี้ อยากตั้งขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับประกันชีวิต Gen Life 10 ครับ ใครมีข้อมูลอะไรเชิญครับ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 เข้าใจว่าต้องซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะซื้อประกันอะไรดีที่เพิ่มเข้าไป

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Life 1 0 ส่งเบี้ยประกันมาปีที่สองแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับเงินปันผลเลยครับ ทำไงดีครับ?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 สามารถนำเอาไปลดหย่อน ภาษีได้นานแค่ไหน จะได้ถึง อายุ 80ปีเลยไหมถามการคุ้มครอง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี