Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนงานที่ทำอยู่ตอนนี้ครับเพราะรู้สึกเหนื่อย

ผมเป็นเด็กภาคใต้ ได้เรียนหนังสือแค่ป.หกตอนนี้อายุ 20 ปีครับ ไม่ได้เรียนต่อมหาวิทยาลัย ต้องออกมาช่วยพ่อแม่กรีดยางรู้สึกว่าเป็นงานที่เหนื่อยมากต้องตื่นแต่เช้าทุกวัน และต้องเสี่ยงกับอะไรหลายอย่างเช่นสัตว์มีพิษต่างต่างรวมทั้งอยากช่วยพ่อแม่หารายได้ ผมจึงมีความคิดว่าอยากเป็นนักมวยอาชีพ ไม่ทราบว่าผมจะทำได้มั้ย และผมควรทำอยากไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญญาณี

เป็นได้แน่นอนครับ ต้องขอชมเชยน้องที่มีความตั้งใจที่ดีในการช่วยครอบครัวทั้งที่อายุยังน้อยแต่ก็เสียใจที่น้องน่าจะเรียนหนังสือให้มากกว่านี้ครับ ครับต้องบอกน้องอย่างนี้นะครับว่า งานทุกอย่างก็เหนื่อยเหมือนกันทั้งหมดและเจ็บตัวด้วย เหมือนกับการเป็นนักมวยน้องจะต้องเหนื่อยในการฝึกซ้อมมีระเบียบวินัย ตื่นแต่เช้าเหมือนกันอาจซ้อมนวมหรือออกวิ่งแต่เช้ามืดอยู่ที่ตารางที่เจ้าของค่ายมวยหรือเทรนเนอร์เขากำหนดไว้แต่ผมก็มั่นใจว่าน้องสามารถเป็นได้ถ้าเราตั่งใจจริงที่จะเป็นนักมวยไม่ท้อถอย ยิ่งเราเคยลำบากมาแล้วคงไม่ยากที่จะเป็นนักมวยครับ

2019.08.01 18:0

khim

สิ่งที่น้องต้องทำคือ เราจะต้องเป็นคนเชื่อฟัง และนบน้อมต่อผู้ใหญ่ทุกคน เป็นคนขยัน ขยันในที่นี้ไม่ใช่ขยันซ้อมมวย ชกมวยอย่างเดียวนะครับต้องขยันในหน้าที่รับผิดชอบทุกอน่างด้วยเช่นในค่ายมวยอาจมีการวางกฏเกนฑ์ในการอยู่ร่วมกันเช่นการทำเวรรักษาความสะอาดล้างจานล้างห้องน้ำ เราต้องขยันและรับผิดชอบในหน้าที่ต่างต่างเหล่านี้ด้วยจะทำให้ผู้ใหญ่รักและพร้อมที่จะส่งเสริมเราอย่างเต็มที่ ขณะเดียวกันเราต้องเรียนรู้เทคนิคต่างต่างต่างในการชกมวยอย่างละเอียดและขยันฝึกซ้อมอย่างจริงจังทุกวันกีฬาชกมวยเป็นการใช้ความสามารถเฉพาะตัวดังนั้นเราต้องเป็นคนสังเกตุและฉลาดในการใช้ไหวพริบ .

Krista

ผมคิดว่าเงินทุนก้อนแรกสำคัญที่สุดครับ เพื่อเป็นเงินทุนหมุนเวียนสำหรับธุรกิจ ถ้าเป็นผมจะต้องรีบจัดการวางแผนเงินตัวนี้ให้เรียบร้อยก่อนทุกๆสิ่ง เราก็ต้องคำนวณถึงขนาดของธุรกิจและจำนวนเงินที่ต้องใช้ดีๆ รวมถึงการสำรองเผื่อเอาไว้ในกรณีที่เกิดเหตุที่ไม่คาดฝันในอนาคตบ้างด้วย อาจมาจากการกู้ธนาคาร หรือการหาหุ้นส่วนก็ได้น่ะครับ

Krittiga

ดิฉันคิดว่าการมองหาวิธีลดต้นทุนเพื่อสร้างกำไรกับธุรกิจก็สำคัญค่ะ เช่น การเลือกทำเลที่ค่าเช่าถูก เลือกพนักงานน้อยคนแต่สามารถทำงานได้หลากหลาย หรือ การเลือกสวัสดิการที่ให้ผลตอบแทนคุ้มค่า นอกจากนั้น ก็ควรทบทวนต้นทุนที่เราสูญเสียไปด้วย พวกค่าอาหารเลี้ยงลูกค้า หรือแม่กระทั่งค่ากระดาษทิชชู่บนโต๊ะ เพราะสิ่งเหล่านี้ต้องใช้เงินซื้อทั้งนั้น และควรจดเอาไว้ให้ครบถ้วนเพื่อความสะดวกในการตรวจสอบ โดยเฉพาะช่วงตรวจสอบภาษีย้อนหลังค่ะ

Chuchai

เออ ผม ไม่เข้าใจคำตอบของ คห.3และ4 ครับ คุณอ่านไหมครับว่าน้องเขาอยากเป็นนักมวยครับ ไม่ใช่อยากลงทุนครับ นีแนะนำแบบนี้ เดียวน้องเขาก็คิดว่าการเป็นนักมวยต้องหาทำเลดีๆนะครับ น้องต้องขยันซ้อมครับ ได้ยินว่าแถวทางใต้มีครูมวยเก่งครับ ครับ ลองขอเข้าไปเรียนได้นะครับ โดยเฉพาะหมวยพื้นบ้านนะครับ พี่ว่าพี่ก็ชอบนะ เห็นในหนังไม่รู้จริงๆเหมือนกันไหม

2020.03.20 4:39

Candice

ตอนแรกคิดว่าทำงานบริษัทแล้วบอกว่าเหนื่อยกำลังจะบอกว่า แค่งานทำก็ดีแค่ไหนแล้ว แต่ที่ถ้าที่บ้านทำสวนยางก็คงเหนื่อยมากจริงๆนั่นแหละค่ะ ที่นี้อาชีพนักมวยไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่ว่าไม่ใช่ทุกคน จะเล่นมวยเป็นอาชีพจนเลี้ยงตัวเองได้ แล้วก็อีกเรื่องคือช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี ค่ายมวยหลายที่ก็ปิด แล้วก็ไม่รู้ว่ารัฐบาลจะสั่งเปิดพวกสถานกีฬาอีกทีเมื่อไหร่ด้วย ยังไงก็ลองอดทนทำงานกับพ่อแม่ไปก่อนนะ

2020.04.27 9:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี