Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เข้าใจผิดว่า ประกันชีวิต Gen Life 10 มีคุ้มครองเรื่องสุขภาพด้วย ตออนนี้อยากจะยกเลิกไม่ทราบว่าสมารถทำได้ไหม?

ช่วยด้วยคะ อยากปรึกษาว่า หนูจะทำยังไงดีคะ มีคนมาชวนให้เราทำประกันชีวิต Gen Life 10 เราเป็นทุนประกันที่จะได้ค่อนข้างดีคะแถมยังบอกว่ามีเงินปันผลให้เราด้วย เลยตัดสินใจทำคะ แต่ มันไม่เหมือนที่เพื่อนเราทำเลย ประกันตัวนี้เราค้องมาซื้อประกันสุขภาพเสริมเข้าไปด้วย ซึ่งรวมค่าเบี้ยแล้ว จะส่งไหวไหมเรายังไม่ทราบเลยคะ ทำไงดีคะ พอที่จะยกเลิกได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

PP

น่าเห็นใจนะครับ ที่คุณเข้าใจผิดแบบนี้ น่าจะลำบากอยู่นะครับคือผมหมายถึงว่าน่าจะลำบากใจอยู่มากเลยนะครับที่จะต้องยกเลิกประกันทั้งๆที่เคยจ่ายเบี้ยประกันไปแล้ว ไม่รู้ว่าคุณจ่ายเบี้ยประกันไปนานแค่ไหนแล้วนะครับเสียเงินไปเท่าไหร่เพราะว่าถ้ายกเลิกได้คืนมายังไงก็ไม่คุ้ม ลองหาวิธีอื่นดูไหมครับหรือว่าจ่ายเบี้ยต่อไปไหวหรือเปล่า ถ้าอยากได้ประกันสุขภาพก็ซื้อเพิ่มก็ได้นะครับ

2020.11.22 17:12

แพรวา

อ้าวแล้วตอนที่เซ็นสัญญาทำประกันภัยไม่ได้อ่านเหรอคะว่าไม่มีการคุ้มครองในเรื่องของสุขภาพ เป็นประกันชีวิตที่ช่วยให้เราสามารถลงทุนเพื่อจะได้รับผลตอบแทนภายในหลังจาก 20 ปี ถ้าจ่ายมานานแล้วแนะนำว่าให้ผ่อนชำระต่อไปให้ครบ 10 ปีและไปเลือกใช้กรมธรรม์อย่างอื่นดีกว่าค่ะ หรือว่าจะทำการเลือกสัญญาเพิ่มเติมในเรื่องของสุขภาพและอุบัติเหตุเพิ่มเติมก็ได้

2020.12.15 15:33

Bonuss

โอ้โห อะไรทำให้คุณเข้าใจผิดไปมากได้ขนาดนั้นเนี่ย นอกจากประกันนี้จะไม่คุ้มครองสุขภาพแล้ว ก็ยังเป็นรูปแบบของประกันที่มีคุณสมบัติเฉพาะในเรื่องการออมเงินด้วย ไม่น่าจะเข้าใจผิดได้มากขนาดนี้เลยนะ แล้วคราวนี้จะเอายังไงต่อดีล่ะ จ่ายเบี้ยประกันไปเท่าไหร่แล้วหรอครับ? ลองเช็คดูนะครับว่า ถ้าจะยกเลิกจะต้องทำยังไงมันก็ทำได้นั่นแหละแต่ผมเสียดายแทน

2021.01.30 9:37

Baja

@PP แต่ฉันคิดว่าถ้าคุณไม่ได้ยกเลิกประกันตัวนี้และจ่ายไหวในระยะเวลา 10 ปีน่าจะลองจ่ายให้ถึงฝั่งถึงฝาดูนะเพราะว่าประกันตัวนี้ก็ไม่ได้น่าเกลียดในเรื่องการตอบแทนของผลกำไรและยังมีเงินก้อนให้แถมยังเอาประโยชน์จากการลดยอลภาษีได้ด้วยแล้วก็จะมีเงินปันผลให้ทุกๆปีพอดีซี่จะได้มีวินัยในการลงทุนเพิ่มมากขึ้นเผื่อวันหน้าคุณจะได้ลงทุนได้อย่างอื่นได้เก่งขึ้น

2021.03.31 15:33

Nara

@Bonuss เสียดายแทนด้วยคนค่ะ @จขกท.ที่จริงแบบแผนนี้ก็เป็นแบบที่คุ้มมากมากนะคะ ถ้าทำไปแล้ว สามารถจ่ายเบี้ยประกันต่อได้ก็ไม่ต้องยกเลิกก็ได้ แล้วถ้าคุณอยากได้ความคุ้มครองเรื่องสุขภาพก็ซื้อประกันสุขภาพเพิ่ม ไม่เห็นจะยากเลย ไหนๆก็มีประกันชีวิตอยู่แล้ว ถึงคุณยกเลิกตัวนี้ไปในอนาคตคุณก็อาจจะต้องซื้อประกันชีวิตอีกอยู่ดี ทำไปแล้วก็ทำไปเลยค่ะ

2021.06.25 10:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ผมอยากสอบถามครัว บ้านผมอยู่ จังหวัดเลยครับ ไม่ทราบว่า จะสมัครประกันชีวิตของเจ้านี้ สามารถสมัครได้ที่ไหนครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เป็นห่วว่าเงินในกระเป๋า จะค่อยๆหายไป ไม่ทราบว่าถเาจะเอาเงินทีมีไปซื้อประกันชีวิตแบบคืนทุน หรือปันผล เข้าท่าไหมครับ

Gen Life 10 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

กระทู้นี้ อยากตั้งขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับประกันชีวิต Gen Life 10 ครับ ใครมีข้อมูลอะไรเชิญครับ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 เข้าใจว่าต้องซื้อประกันสุขภาพเข้าไปด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะซื้อประกันอะไรดีที่เพิ่มเข้าไป

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต Gen Life 1 0 ส่งเบี้ยประกันมาปีที่สองแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รับเงินปันผลเลยครับ ทำไงดีครับ?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Life 10 สามารถนำเอาไปลดหย่อน ภาษีได้นานแค่ไหน จะได้ถึง อายุ 80ปีเลยไหมถามการคุ้มครอง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี