Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไม ประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์ ถาเราเวนคืนประกัน ทำไมรับเงินคืนแค่ 12% ของจำนวนเงินเอาประกันภัย

ประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) เราเห็นเงินปันผลสูงมากๆเลยนะ เขาบอกว่า ให้ปันผล 12% จองเงินที่ซื้อประกันเลยนะ ถือว่าออมสุขสันต์จริงๆ แต่ปัญหาที่เราอยากทราบคือ ปกติสัญญาประกันชีวิตแบบนี้ ทำไมเชาบอกว่า ถ้าอยากเวนคืนประกัน จะได้ รับเงินคืน 12% ของจำนวนเงินเอาประกันภัย แค่นั้นเองทำมันน้อยจัง รออีกปีก็ได้เยอะแล้ว งงจัง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Y...O...U

ก็ถ้ารออีกปีจะได้เงินคืนเยอะกว่าทำไมไม่รอล่ะคะจะได้เวนคืนกรมธรรม์ทำไม ว่าไปได้เงินคืน 12 เปอร์เซ็นต์ก็ไม่คุ้มนะคะ ถ้าได้ 50% ก็น่าคิดอยู่ แต่ว่าถ้ามันได้เยอะกว่านั้นตามที่คุณบอกว่ารออีก 1 ปีถ้าเป็นเราเราก็รอค่ะ เอาจริงๆประกันตัวนี้ชำระเบี้ย 4 ปีเองนะ ไม่อยากให้เวนคืนกรมธรรม์เลย ไหนๆก็อุตส่าห์ทำแล้วนะคะ

2020.11.22 17:17

ป๊อป

เป็นเงื่อนไขที่ตั้งหรือออกแบบมาให้เราไม่ทำการเวนคืนนั้นเองครับ ปกติแล้วกรมธรรม์ประกันภัยแบบนี้จะทำให้เราเป็นเหมือนกับการออมเงินหรือการลงทุน นอกจากจะได้รับการคุ้มครองและได้รับผลประโยชน์แล้ว ควรที่จะตั้งใจที่จะผ่อนชำระให้ครบทั้ง 4 ปีนะครับ ไม่อย่างนั้นแล้วเมื่อเราอยากจะทำการเวนคืนก็จะเสียผลประโยชน์อย่างที่มีการกล่าวเอาไว้นั่นเอง

2020.12.16 14:43

Piggy

ก็คงจะเป็นเงื่อนไขของเขานั่นแหละ ถ้าทำปุ๊บยกเลิกปั๊ปหรือทำปุ๊บเวนคืนปั๊บ ทางบริษัทก็จะเสียเวลาเสียผลประโยชน์ ที่เขาให้น้อยๆก็เพราะเขาคงจะไม่อยากให้ผู้เอาประกันเวนคืนหรือยกเลิกนั่นแหละ แต่ถ้ายอมเสียเบี้ยประกันต่อไปอีกจะคิดจะเวนคืนก็จะมีโอกาสได้เงินคืนในเปอร์เซ็นต์ที่มากกว่า ซึ่งสร้างผลประโยชน์ให้บริษัทประกันมากขึ้น ก็ต้องยอมทำตามเงื่อนไขของเขาไปนะ

2021.01.30 9:41

Muuk

@Y...O...U ใช่ใช่แนะนำได้ดีมากค่ะเพราะว่าอดทนอีกนิดเดียวก็จะได้ประกันที่มีการคุ้มครองถึง 10 ปีเลยนะพี่จริงจ่ายแค่สี่ปีใช่ไหมแล้วก็ทุกๆปีเค้าให้เงินคืนด้วยไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้รับเงินคืนถ้าเค้าไม่จ่ายปีหนึ่งปีที่สองเราก็รู้แล้วว่าประกันตัวนี้คุ้มครองเราได้จริงไหมแต่ก็ลองอดทนดูสักปีนึงสองปีหลังจากนั้นก็ดูว่าเราสามารถวางแผนจ่ายให้ได้ถึงสี่ปีไหมถ้าทำได้ก็ไม่น่ามีปัญหานะ

2021.03.31 15:33

Nara

@Piggy ใช่ๆเราก็เห็นด้วยแบบนั้น เงื่อนไขของบริษัทประกันเขาก็ตั้งมาแล้ว เราจะทำอะไรตามใจชอบก็ไม่ได้ แล้วประกันตัวนี้ดูให้ดีก็คือเป็นประกันระยะสั้น สั้นมากๆเน้นให้เราออมเงินมากกว่า แสดงว่าก่อนที่จะทำประกันตัวนี้คุณไม่ได้วางแผนที่ดีพอใช่ไหมคะ คิดว่าที่คุณอยากจะเวนคืนเพราะว่าเบี้ยประกันแต่ละปีมันแพงแน่ๆเลย คิดว่าน่าจะเป็นเหตุผลนี้นะ

2021.06.25 10:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิต

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

All (ประกัน),All (การลงทุน)

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี