Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) พ่อเราแอบไปทำไว้แล้ว ไม่มีใครทราบ ขาดจ่ายปีสุดท้ายจะทำยังไงดี?

อยากมาเล่าให้ฟังคะ ที่บ้านเราตอนนั้นพอทำประกันชีวิตของ ประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) เอาไว้คะ เหลืออีกแค่ปีเดียวพ่อเราก็จะจ่ายครบสัญญาแล้วคะ แต่คราวนี้พ่อเราเกิดอุบัติเหตุคะ เราเองก็ไม่ทราบว่าพ่อเราทำประกันตัวนี้ไว้ ทางบ้านเลยไม่ได้จ่ายให้พ่อในปีสุดท้ายคะ แบบนี้เราพอที่จะคุยแล้วจ่ายงวดสุดท้ายได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

^-^55

เป็นเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดจริงๆเลยนะคะ หวังว่าจะหาทางออกได้นะคะ ส่วนตัวแล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ ว่าจะมีคนที่พอจะรู้ข้อมูล มาตอบคำถามคุณนะคะ แล้วเราก็คิดว่าเราจะ ไปเช็คเหมือนกันค่ะว่าพ่อกับแม่เราทำประกันอะไรออกไปบ้าง จะได้ไม่เกิดปัญหาเหมือนกับของคุณถ้าเกิด พวกท่าน มีอุบัติเหตุขึ้นมา แล้วบังเอิญไม่ได้จ่ายเบี้ยประกันตรงตามกำหนด

2020.11.23 14:9

แวว

แย่เหมือนกันนะคะถ้าเป็นแบบนี้คิดว่า ลองไปทำการติดต่อและขอชำระต่อได้ไหมคะไม่อย่างนั้นแล้วจะเสียผลประโยชน์ จะเกิดปัญหาขึ้นตอนที่เราจะได้รับเงินคืน ทำให้เราอาจจะได้รับเงินคืนไม่ใช่จํานวนเต็ม เพื่อที่จะสามารถติดต่อและสอบถามถึงวิธีการผ่อนชำระคืนต่อได้ไหม ดีกว่าอยู่เงียบๆแล้วปล่อยไปแบบนี้นะคะไม่ดีหรอกลองติดต่อดูดีกว่า

2020.12.16 14:48

Piggy

นั่นน่ะสิคะ ทำยังไงต่อล่ะ คิดว่าบริษัทประกันน่าจะมีทางออกให้นะเพราะว่าจ่ายเบี้ยมาแล้วตั้ง 3 ปี เหลืออีกปีเดียวก็บอกปัญหาเขาไปตรงตรงว่าติดเรื่องอะไร ทำไมถึงจ่ายไม่ได้ น่าเสียดายนะ ปีเดียวเองหลังจากนั้นก็จะได้ความคุ้มครอง แล้วก็รอรับเงินคืน มันต้องมีทางออกน่ะเอาใจช่วยนะคะ แต่ที่สำคัญก็ต้องกล้าๆหน่อย ถามเขาไปเลยไม่ต้องกลัว

2021.01.30 9:48

Num

@เเวว ถ้าพ่อแล้วจ่ายได้ถึงขนาดสามปีก็จ่ายปีสุดท้ายให้แกเถอะเพราะว่าอีกแค่ปีเดียวแกก็จะได้รับการคุ้มครองถึง 10 ปีหมายถึงอีกหกปีอยู่นะไม่ใช่คืนนี้นอนที่แกจ่ายไปถ้าจะพยายามเอาเงินที่จ่ายไปแล้วคืนคิดว่ายากแต่ถ้าจ่ายให้หมดทั้งสี่ปีคิดว่าไม่ยากเท่าไหร่ลองถามพอดีว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ต่อปีก็เผลอใจไม่เยอะก็ได้เงินคืนเยอะมากเลยนะลองคำนวณดีดี

2021.03.31 15:34

New

เราไม่เคยเจอสถานการณ์แบบนี้เลยนะ เราก็ตอบไม่ถูก แต่ความรู้สึกของเราคือเสียดายแทนถ้าไม่สามารถขอจ่ายต่อได้ เพราะอีกปีเดียวเท่านั้นก็จะได้จบแล้ว คิดว่า จขกท. คงต้องติดต่อตัวแทนประกันอย่างเดียวแล้วล่ะ แล้วตอนนั้นที่ไม่ได้จ่ายเค้าไม่ติดต่อมาเลยเหรอว่าทำไม่เราขาดจ่ายเบี้ยปีสุดท้าย หรือตัวแทนประกันไม่ค่อยสนใจ ขอให้จัดการได้นะ เสียดายแทน

2021.06.25 15:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิต

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

All (ประกัน),All (การลงทุน)

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี