Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รวบกวนถามหน่อยคะว่า ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ตัวนี้ได้ไหมเอาไปลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปี ?

ต้องแบบนี้ก่อนนะคะ คือที่บ้านเราทำธุรกิจครอบครัวคะ แล้วก็ได้ผลประกอบการค่อนข้างมากเลยคะ แต่ปัญหาที่ตามมาคือทุกสิ้นปีเราต้องเสียภาษีค่อนข้างแพงมากเลยคะ เลยได้มานั้งคุยกันกับทางบ้านเรื่องนี้ ว่ารู้สึกเสียดายเงินที่เสียไป เลยได้ข้อสรุบว่าจะซื้อประกันชีวิตแล้วเอาไปลดหย่อนภาษี แต่ดูที่ได้กำไรดีๆ เป็นประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ตัวนี้ได้ไหมลดหย่อนภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

#ฝนตกไหม

ถ้าใครต้องเสียภาษีทุกปีแพงแพงเสียเยอะๆ แล้วสามารถที่จะทำประกันชีวิตที่เอาไปลดหย่อนภาษี 1 แสนบาทต่อปีได้ก็คุ้มครับ แต่ก็ต้องดูที่ผ่านประกันและความคุ้มครองด้วยว่าตรงกับที่คุณต้องการไหม เพราะว่าแผนประกันที่ทำให้คุณได้ลดหย่อนภาษีเยอะๆเนี่ยก็มีหลากหลายรูปแบบ หลายแบบสวยมากเลย อยากได้ลดหย่อนภาษีก็ต้องดูความคุ้มครองที่เหมาะกับคุณด้วยนะ

2020.11.23 14:16

ฟาง

ใช้ได้ค่ะในการลดหย่อนภาษีสามารถทำได้แค่ 4 ปีนะคะ ก็ดูเหมือนว่าระยะเวลาการผ่อนชำระจะอยู่แค่ 4 ปีหลังจากนั้น แนะนำว่าให้ไปทำประกันภัยเพิ่มเติมหรือสัญญาเสริมที่จะช่วยให้การคุ้มครองเกี่ยวกับอุบัติเหตุและสุขภาพดีกว่า เพราะว่ากรมธรรม์ประกันภัยนี้เป็นการลงทุนเพื่อรับผลตอบแทนในอนาคตค่ะ รอไปอีก 6 ปีก็จะได้รับเบี้ยประกันคืนแล้ว

2020.12.16 14:51

Waii

ก็เอาไปลดหย่อนภาษีได้แหละ แต่ก็จะใช้สิ่งดีได้ในช่วงเวลาของการจ่ายเบี้ยประกันนะ พอจ่ายครบแล้วก็ใช้สิทธิ์นี้ไม่ได้ ในช่วงของระยะเวลาที่ยังคุ้มครองอยู่ช่วงนั้นก็คือใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีไม่ได้แล้วนะคะ บอกบอกเอาไว้เผื่อใครอยากจะถามหรืออยากจะรู้เราก็เผื่อใครยังเข้าใจผิดเรื่องนี้อยู่ เพราะรู้สึกว่าสิทธิ์ลดหย่อนภาษีก็เป็นสิทธิ์แรกๆที่คนซื้อประกันชีวิตคาดหวังไว้

2021.01.30 15:24

Kirito

@ฟาง โหดีเลยอย่างนี้ก็จะวางแผนสมัครต่อไปเพราะว่ารายได้ตอนนี้เริ่มพัฒนาขึ้นเรื่อยเรื่อยจากตอนที่โดนโควิดเล่นงานไปไม่ใช่ว่ากระเตื้องขึ้นเยอะแต่ว่าเริ่มคงที่จากเมื่อก่อนตอนที่โควิดมาใหม่ใหม่ตอนแรกโหรายได้ลดลงพวกหกขวบเลยตอนนี้เริ่มเพิ่มขึ้นมาเกือบจะเท่าเดิมแล้วขอให้สถานการณ์ดีขึ้นเรื่อยเรื่อยจะได้มีเงินไปจ่ายภาษีกับเค้าบ้างจะได้เอาโปรแกรมไปรถหย่อน

2021.03.31 15:35

N'polly

ก็ลดหย่อนภาษีได้นะ แต่ไม่ใช่ผลประโยชน์เด่นๆของประกันตัวนี้เลย ผลประโยชน์เด่นๆ คือ การออมเงิน กับความคุ้มครองชีวิต มีชีวิตอยู่จนครบ 10 ปี ก็ได้เงินก้อนใหญ่ หากเสียชีวิตครอบครัวก็ได้เงินชดเชยก้อนใหญ่เหมือนกัน ได้ตั้ง 400% ของเงินทุนประกันเลยนะ เราวางแผนจะทำประกันตัวนี้นี่แหละ รอเก็บเงินอีกนิด เบี้ยแพงอยู่นะ

2021.06.25 15:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิต

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

All (ประกัน),All (การลงทุน)

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี