Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบเรื่องการคุ้มครองของ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ว่าเป็นยังไงบ้าง? น้องมาชวนให้เราทำ

เดี่ยวนี้จะว่าไปแล้วนะ หลายคนสนใจสุขภาพแล้วก็ชีวิตมากขึ้นจริงๆเลย อาจจะช่วงโควิดก้ได้ที่ทำให้หลายคนกลัว ประกันที่ทำกันเยอะๆตอนนี้ก็เป็นประกันโควิด ส่วนตัวเราก็ว่าดีนะ แต่เราว่าน่าจะทำประกันชีวิตร่วมด้วยก็ดีนะ อย่างวันก่อน น้องๆชวนเราทำประกันของ GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ส่งเบี้ย4ปี เข้าท่าดีนะ ว่าแต่ เรื่องการคุ้มครองจะเป้นยังไงบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

โอ้โห!!

ก็ต้องดูครับว่าคุณอายุเท่าไหร่แล้ว อายุ 40 ขึ้นไป คำว่าหาประกันชีวิตระยะยาวดีกว่า เพราะว่ายิ่งอายุมากขึ้นความเสี่ยงก็ยิ่งมากขึ้น ควรเลือกประกันชีวิตที่ให้ความคุ้มครองต่อเนื่องยาว เงินประกันตัวนี้ผมว่าเหมาะกับคนอายุยังน้อยและความเสี่ยงน้อย เราทำประกันนี้แล้ว น่าจะหวังผลประโยชน์ที่เงินคืนก่อนครบกำหนดสัญญามากกว่า

2020.11.23 14:24

แทน

ก็คือว่าเหมาะสมสำหรับคนที่อยากจะลงทุนในระยะสั้น เหมือนกับการลงทุนฝากเงิน 4 ปีและหลังจากนั้นอีก 6 ปีก็จะได้รับเงินทั้งต้นทั้งดอกคืนมา ถ้าอยากทราบความคุ้มค่าก็ลองลองเอาไปเปรียบเทียบกับอัตราดอกเบี้ยจากธนาคารในการฝากเงิน 10 ปีดูนะครับว่าจะคุ้มไหม แต่ที่แตกต่างกันอย่างหนึ่งก็คือได้รับการคุ้มครองชีวิตเมื่อเสียชีวิตได้รับเงินก้อนด้วย

2020.12.17 15:54

ชินจัง_จอมแก่น

คุณต้องดูที่เบี้ยประกันก่อนนะครับว่าพอจะจ่ายไหวไหม แล้วพร้อมที่จะจ่ายแบบไหนรายเดือนหรือว่ารายปี แต่ความคุ้มครองเขาเนี่ยไม่นานก็คือแค่ 10 ปีเท่านั้น แต่สิ่งที่จะได้จากการนี้ก็คือเงินก้อนใหญ่ตอนสิ้นสุดสัญญาเป็นเหมือนกับจ่ายเบี้ยเพื่อการลงทุน เราก็ได้เงินคืนกลับมามากกว่าที่จ่ายไป ก็เป็นหนึ่งในตัวช่วยในการออมเงินครับ

2021.01.30 15:33

Weena

@แทน ถ้าเอามาเปรียบกับการลงทุนก็เห็นภาพชัดดีนะคะ ถ้าใครยังไม่เคยทำประกันชีวิตมาก่อนลองเริ่มจากแนะกันแบบนี้ก็ดีนะ หรือใครออมเงินไม่อยู่ก็ใช้ประกันนี้เป็นตัวช่วยไเด้เลยค่ะ ที่พูดได้เพราะเราเคยใช้ประกันนี้ช่วยออมเงินมาก่อน คือเราเป็นคนเก็บเงินไม่อยู่เลย ไม่รู้ทำไง เลยลองศึกษาเรื่องประกันชีวิตสะสมทรัพย์แล้วชอบอะ

2021.03.31 10:18

22:28

@โอ้โห แต่ถ้าอายุ 40 แล้ว ก็ไม่ใช่ว่าจะซื้อประกันแบบนี้ไม่ได้นะครับ ก็ยังซื้อได้อยู่ เพราะประกันตัวนี้คุ้มครองแค่ 10 ปีเท่านั้น พออายุ 50 ก็จะได้เงินก้อนอีกก้อนหนึ่ง แล้วหลังจากอายุ 50 ค่อยมองหาประกันชีวิตระยะยาวก็ได้ยังไม่สายเกินไปครับ ที่บอกแบบนี้เพราะว่าผมเองก็ซื้อประกันตัวนี้ตอนอายุเกือบ 40 เหมือนกัน

2021.06.25 15:30

Well

@โอ้โห ก็ไม่เชิงนะครับ คือหมายถึงว่าก็ไม่เชิงว่าคนอายุ 40 แล้วจำเป็นจะต้องซื้อประกันชีวิตระยะยาวเสมอไป มันอยู่ที่ว่าแต่ละคนมีสถานการณ์ด้านการเงินยังไงบ้าง ถ้าสมมุติยังไม่มีเงินเก็บออมจะเลือกซื้อประกันชีวิตระยะสั้นเพื่อได้เงินก้อนเร็วๆ มาก่อนก็ได้ หลักการเลือกซื้อประกันชีวิตระยะยาวไปเลย ก็คือต้องจ่ายแต่ค่าเบี้ยประกันไปจนตลอดชีวิตผลประโยชน์ก็ได้กับครอบครัวเท่านั้น

2021.07.20 14:24

Primpry

@Weena ชอบแล้วได้ซื้อหรือยังคะ? ถ้าซื้อแล้วคุณซื้อประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ของเจ้าไหน ก็แบบแผนไหนคะ? แบบแผนนี้ไหม แบบแผนที่จขกท. ถามถึงของ generali ที่จ่ายเบี้ย 4 ปีคุ้มครอง 10 ปี เพราะว่าเราเองก็ชอบแบบนี้นะแต่ว่ายังซื้อไม่ได้เลยอ่ะเบี้ยประกันยังแพงเกินไป ก็เลยอยากรู้ค่ะว่าคุณซื้อแบบแผนไหนเผื่อจะได้ไปตำ

2021.09.13 5:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) แบบที่มีเงินปันผลด้วยของเจ้านี้ อยากทราบเรื่องการซื้อประกันเสริมเข้าไปเลือกอะไรได้บ้าง

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันGenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) กับ Gen Aom Sub 6 หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ผลตอบแทนต่างกันไหม?

GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีหน้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) คุ้มครองอุบัติเหตุด้วยไหม? ครับ

ประกันชีวิต

พ่อกับแม่แบบไปทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) มา แล้วปีนี้อยากขอเวนคืนกรมธรรม์ ทำยังไงบ้าง?

ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากทำประกัน GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ให้กับลูกชาย อายุ 25ปี เป็นการลงทุนที่ดีไหมเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่ายไป

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เพื่อนผมทำ ประกันชีวิต GenCash 4 (แผนเงินออมสุขสันต์) ซื้อแล้ว จ่ายเงินไปแล้ว ทำไมเขามาขอยกเลิกกรมธรรม์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี