Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

ผมอายุ อายุ 50 ปีเป็นคนจังหวัดแพร่มีหลานชายที่ชอบชกมวย และอยากมีอาชีพชกมวยไทย ประกอบกับผมเองและครอบครัวทุกคนก็ชอบมวยไทยจึงอยากจะรู้และเข้าใจว่าเมื่อเราเข้าสู่ การชกมวยไทยเป็นอาชีพแล้ว จะมีรายได้หรือเงินเดือนอย่างไร และจะเป็นอาชีพที่มั่นคงมั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จุลภาส

รายได้ก็คล้ายคล้ายกับกีฬาชนิดอื่นฯครับแต่จะมีข้อแตกต่างบ้าง เช่นนักมวยไทยที่เข้าค่ายฝึกใหม่เขาอาจไม่มีเบี้ยเลี้ยง ไม่มีเงินตอบแทนอะไรเลยเพราะปกติเมื่อเริ่มเข้าอยู่ค่ายมวยก็เหมือนอยู่บ้านหลังที่สอง มีที่นอน มีข้าวอาหารกินฟรี ดังนั้นเราต้องขยันซ้อมจนเทรนเนอร์หรือเจ้าของค่ายเห็นว่าเราพร้อมจะชกเมื่อไหร่ นั่นแหละ แพ้หรือชนะก็จะเริ่มได้เงินเมื่อขึ้นชกครับ จนเราเป็นนักมวยที่มีชื่อเสียงชกชนะบ่อยจนเป็นแชมป์ในรุ่นหรือต่างรุ่นก็เริ่มจะมีค่าตัวมากขึ้น อาจจะเริ่มหลักพันจนถึงแสน ครับ แต่ก็จะมีการเปอร์เซนต์เข้าค่ายมวยด้วยและทีหลังก็อาจมีการถ่ายแบบโมษณาสิ้นค้า ก็จะได้รับมากขึ้น.

2019.08.01 18:0

สลิลธร

ถามว่าเป็นอาชีพมั่นคงมั้ย จริงฯแล้วคงไม่มีอาชีพไหนที่จะบอกว่ามั่นคงหรือไม่มั่นคงจริงจริงนะครับ เพราะมันอาจเกี่ยวข้องกับปัจจัยหลายอย่างเช่นอาจเกี่ยวข้องกับตัวเรา ถ้าเราบาดเจ็บชกมวยไม่ได้ เราก็ขาดรายได้จริงมั้ยครับ...ดังนั้นเมื่อเรามีโอกาสสร้างรายได้ก็ต้องรู้จักเก็บเงิน ครับ. อีกด้านหนึ่งถ้าเราพยายามฝึกมวยทักษะต่างต่างจนเป็นเป็นนักมวยที่เก่ง มีชื่อเสียงนั่นอาจทำให้เรามีรายได้มากขึ้น หลายแสน ต่อไฟท์ อาจมีโปรแกรมชกบ่อยขึ้น อาจมีงานโฆษณาตามมา หรือเมื่อเราอายุมากขึ้นก็อาจมีงานเบื้องหลังวงการรออยู่กมีครับก็ถือว่างานมั่นคงครับ.

2019.08.01 18:0

Nugoon

นักมาวยไม่ใช่อาชีพที่มั่นคงนะครับ ถามหน่อยครับ คุณคิดว่ามั่นคงตรงไหนเหรอครับ ผมไม่เห็นมีนักมวย อายุ 50ปี สักคนเลยครับ เท่าที่ดูมาวยมาผมเห็นแต่หน้าใหม่ๆทั้งนั้นเลยครับ แลเวนักชกดังๆหลายคนก็แขวนนวมไปหมดแล้วครับ แล้วลูกๆหลานๆคุณเขาชอบดูอย่างเเดียวหรือเปล่าครับ ถ้าให้เล่นคงไม่เอาแน่ๆผมว่า ผมก็เป็นคนหนึ่งนะถ้าให้ไปเป็นนักชกยังคิดก่อนเลยครับ

2020.03.20 4:50

สังวาลย์

ตอนนี้ไม่มีอาชีพไหนมั่นคงหรอกค่ะ แถมอาชีพที่เสี่ยงบาดเจ็บ ยิงไม่มั่นคงเข้าไปใหญ่ ลองคิดดูนะคะสมมุติว่าถ้าหลานเป็นนักมวยมืออาชีพได้เงินเดือนเป็นแสนเขาชกเก่งจริงขึ้นแข่งกี่รอบก็ชนะ ถ้าเกิดวันหนึ่งเขาโดนชกบ่อยๆเข้าจนกระทบกระเทือนถึงสมอง ตอนนั้นเงินที่มีอาจจะรักษาไม่ได้ หรือเขาอาจจะชกมวยอีกไม่ได้ด้วยซ้ำ ลองคิดดูดีๆนะคะเพราะเรารู้สึกว่าอาชีพที่มั่นคงไม่ได้หมายถึงแค่จำนวนเงินที่เราได้มา

2020.04.27 9:13

ละออ

ฉันไม่เห็นว่าการชกมวยเป็นอาชีพที่มั่นคงเลยค่ะ คุณเคยเห็นมีใครบ้าที่ชกมวยจนถึงเกษียณอายุ ฉันเห็นว่าส่วนมากพออายุ 30 กว่าก็จะหยุดชกแล้ว และยิ่งกว่านั้นฉันเห็นว่าการชกแต่ละครั้งจะต้องเจ็บตัวมากถึงจะชกชนะได้เงินมาเยอะคุณคิดว่าคุ้มค่าไหมกับการเจ็บตัวและบางที่อาจจะมีปัญหาสุขภาพตามมาด้วย ฉันคิดว่าคุณควรให้ลูกหลานทำงานราชการดีกว่าไหมคะเมื่อเกษียนยังได้รับเงินบำนาญ

2020.07.10 10:36

คาวี

อาชีพนักมวยไม่ค่อยยั่งยืนหรอกครับ เพราะว่าถ้าวันไหนเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาก็ต้องไปรักษาตัว ขึ้นชกไม่ได้ขาดรายได้อีก อีกอย่างช่วงแรกๆที่ยังไม่อายุขึ้นเลขสามก็อาจจะยังพอทำเงินอยู่ได้ แต่พอขึ้นหลักสามเป็นต้นไปก็ไม่ค่อยมีใครอยากจะจ้างแล้วครับ เป็นอาชีพที่มีช่วงเวลาที่จะหาเงินได้สั้น ผมไม่สนับสนุนครับ ถ้าชอบทางด้านนี้ผมคิดว่าเอาไว้เป็นการออกกำลังกายหรือเป็นงานอดิเรกดีกว่านะครับ

2020.07.12 11:56

ป.กุ้งเผา

อย่างที่หลายๆความคิดเห็นบอกนั่นแหละครับว่าไม่มั่นคงนะ มันเป็นอาชีพที่มีระยะเวลาสั้นๆเท่านั้นที่จะได้เงินเยอะ ถ้าเกิดบาดเจ็บ อายุเกินก็หมดสิทธิ์ เป็นนักฟุตบอลอาชีพดีกว่าไหมครับ? ลองคิดใหม่ดู แล้วตอนนี้การแข่งขันกีฬาก็ไม่ค่อยนิยมมากแล้ว ตอนที่โควิดระบาดใหม่มีคนติดโควิดจากสนามมวยไทยด้วยบ้านเรา แบบนี้ยิ่งไม่น่าสนใจครับ

2020.08.11 9:9

สมศักดิ์

รู้สึกว่าคำถามกับเรื่องที่พูดจะไม่ค่อยตรงกันเท่าไหร่นะครับ น่าจะเปลี่ยนคำถามว่าอาชีพชกมวยจะทำให้มีความมั่นคงในการเงินไหมดีกว่านะครับ เพราะผมคิดว่าอายุมากแล้วแต่อยากให้ลูกหลานมีความมั่นคงทางการเงินซะอีก เพราะถ้าเป็นแบบนั้นแล้วคนที่เป็นพ่อแม่สามารถที่จะสอนลูกได้ตั้งแต่เด็กๆครับ แต่ถ้าโตแล้วก็หาทรัพย์สินมรดกอะไรไว้ให้เขาลงทุนหรือทำต่อยอดไปต่อได้ครับ

2020.08.29 3:33

Game00

บอกตรงนะครับว่าไม่มีอาชีพไหนหรอกครับที่จะมีเงินมั่นคง ขนาดคนทำอาชีพดีๆยังร่วงได้เลยช่วงโควิด คนที่มีการเงินมั่นคงคือคนที่รู้จักบริหารเงินครับ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับหน้าที่การงานซักเท่าไหร่ เพราะถึงแม้ว่าคุณจะมีงานที่ดีแต่ถ้าคุณบริหารเงินไม่เป็นก็จบทุกรายครับ อาชีพไหนก็ทำไปเถอะครับ เอาที่ใจรักเเละเราถนัดและชอบ

2021.06.29 9:43

อนันต์

ไม่น่าจะเป็นอาชีพที่มั่นคงนะ น้าเคยเห็นคน อายุ 50ปี ขึ้นชกมวยไหมครับ เท่าที่ผมทราบแล้วก็ดูมวยบ่อยๆ ผมไม่เคยเจอเลยนะครับ เต็มที่ก็อายุ40 ก็นับว่าอายุเยอะแล้วนะครับ เลือกอย่างอื่นดีกว่าครับ ชกมวย เป็นกีฬาที่ส่งผลเสียในอนาคตกับคนที่เล่นกีฬานี้นะครับ ถ้าชอบแนวนี้จริงๆ น่าจำเป็นเป็นค่ายมวยรับสอนไปเลยครับ

2021.08.25 7:53

Rin_ra_da

ก็พูดยากอยู่นะคะ ถ้าที่บ้านของคุณ เป็นนักมวยกัน ก็ต้องดูอีกทีว่าลูกหลานของคุณคนนั้นเขาชอบด้วยหรือเปล่า อาชีพไหนก็ตามถ้าคนคนนั้นชอบ ก็มั่นคงแล้วก็เลี้ยงเขาได้ อาชีพนักมวยหรือนักกีฬาอะไรก็ตาม ก็ดีหมดนะคะ ก็อยู่ที่ว่า ครอบครัวจะสนับสนุนเขาได้มากน้อยแค่ไหน แต่เป็นนักกีฬา สำคัญเลยก็คือเรื่องของอายุ อายุมากขึ้น ก็จะยากขึ้น

2021.09.25 8:10

Mattha

โอ๊ย....ไปเล่นกีฬาอย่างอื่นดีกว่า คุณจะมาทำทำไมอาชีพที่เจ็บตัว กีฬาอย่างอื่น เช่น เทนนิส ว่ายน้ำก็มีเยอะแยะ คือทุกอาชีพน่ะมันไม่มีความมั่นคงหรอก แต่เราต้องดูด้วยว่าสิ่งที่เราทำอยู่นะเราชอบมันไหมและเราทำมันได้ดีแค่ไหน ถ้าเราทำมันได้ดีแล้วชอบก็ไปต่อได้เลยไม่ต้องไปคิดว่าเราจะต้องทำแล้วมีเงินเยอะขนาดไหน

2022.01.09 12:6

วเรณย์

อาชีพที่มั่นคงไหม อย่างนั้นใช่ไหมครับ ผมอยากให้ลุง ดูนักมวยที่ประสบความเร็จมากๆในบ้านของเราดูนะนครับ คนแรก สมจิตร ลุงน่าจะรู้จักดี ตอนนี้เขาทำอาชีพอะไร น่าจะไม่ใช่นักมวยแล้วใช่ไหม หรือว่าจะเป็น สมรักษ์ ก็ได้ครับ ตอนนี้เขาทำอาชีพอะไร แค่นี้ลุงก็น่าจะพอทราบคำตอบแล้วนะว่าผมอยากจะบอกอะไรกับลุง คิดเอาเองนะครับลุง

2022.02.27 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี