Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคยผิดหวังกับการชื้อกรมธรรม์ประกันชีวิต ไม่ทราบว่า GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ตรวจสุขภาพไหม?

หลายๆคนรู้จัก ประกันGenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ขนาดพี่สาวที่ทำงานที่ต่างประเทศยังบอกเลยว่าทำไมไม่สนใจทำประกันชีวิตตัวนี้ เราก็บอกนะว่าสนใจแต่ว่าเราเคยทำประกันชีวิตแบบนี้แหละกับเจ้าหนึ่ง แต่เราไม่สามารถทำได้เนื่องจากประกันเขาตรวจสุขภาพของเรา เราเลยกลัวว่า ตัวนี้เราก็ไม่สามารถทำได้เหมือนกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พี่ว้าก

ไปอ่านเงื่อนไขของเขาดูสิครับเขาบอกชัดเจนอยู่นะว่าไม่มีตรวจสุขภาพ อาจจะเป็นเพราะว่าประกันนี้เป็นประกันชีวิต ส่วนมากแล้วประกันชีวิตเขาไม่ค่อยเปิดสุขภาพกันสักเท่าไหร่หรอกครับ แต่ก็อาจจะมีแบบว่า ให้ตอบคำถามสุขภาพบ้าง แต่สำหรับประกันนี้ผมว่าไม่มีทั้งตรวจและตอบคำถามสุขภาพเลยนะครับ เป็นประกันชีวิตระยะสั้น ใครอายุยังน้อยอยู่ในวัยทำงานก็ควรทำครับ

2020.11.23 16:25

วุ่น

ประกันชีวิตตัวนี้ออกแบบมาเป็นเหมือนกับการลงทุนให้กับเราค่ะ เหมือนกับการฝากเงินประจำ 6 ปี และหลังจากนั้นก็รอไปอีก 9 ปีถึงจะได้รับเงินเอาประกันทั้งหมดคืนมาได้รับกำไร 167% ถือว่าเป็นการลงทุนที่ดีนะค่ะ และยังสามารถที่จะได้รับการคุ้มครองชีวิตในกรณีที่เสียชีวิตก่อนผ่อนชำระหรือหลังจากชำระเสร็จแล้วได้ด้วย แต่มีเงินเก็บก้อนโตด้วย

2020.12.18 14:28

SKY_

ไม่ต้องตรวจสุขภาพก็จริง แต่ประกันเขาก็มักจะชอบเช็คประวัติการรักษาของเราอยู่เหมือนกันนะ แล้วบางครั้งเราก็จะโทรมาถามรายละเอียดให้เราตอบคำถามสุขภาพกับเขาเราก็ต้องตอบไปตามตรงว่าเคยป่วยเป็นโรคอะไรบ้างการรักษาเป็นยังไงบ้าง เรื่องแบบนี้เคยเจอมากับตัวเองครับ ผมก็ทำประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์เหมือนกันก็เจอเรื่องแบบนี้เขาโทรมาถามเลยหลังจากไปเช็คประวัติการรักษาของเราแล้ว

2021.01.30 15:52

มนุษย์ลุง

จริงๆตรวจหรือไม่ตรวจขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของบริษัท บางที่ก็ไม่ตรวจ แต่เค้าจะดูว่าถ้าอายุเกิน 50 ปีขึ้นไปก็อาจจะให้ตรวจ แต่ถ้าน้อยกว่านั้นก็อาจจะไม่ต้อง แต่อาจจะต้องแจ้งเกี่ยวกับสุขภาพเราตามความเป็นจริง อีกอย่างประกันตัวนี้ทุนประกันไม่ได้สูงมาก คิดว่าเค้าไม่น่าจะซีเรียสในการตรวจสุขภาพนะครับ นอกจากว่าจขกทอาจจะเป็นโรคที่มีความเสี่ยงจริงๆ อันนั้นทางบริษัทอาจจะขอตรวจครับ

2021.03.02 1:55

หนูหิ่น

@SKY_ เห็นด้วยค่ะ ถึงแม้ว่าเขาจะบอกว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพแต่เรื่องสอบถามเกี่ยวกับประวัติการรักษาสุขภาพของเรามันก็มีบ้างแหละ แต่คิดว่าประกันรูปแบบนี้ไม่ค่อยจะเน้นเท่าไหร่ ไม่ค่อยจะถามรายละเอียดเยอะแยะมากมาย เพราะว่าเป็นประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์สัญญากรมธรรม์ก็ระยะสั้น เน้นการออมมากกว่า เราเองก็ทำประกันรูปแบบคล้ายๆกันนี้เขาก็ไม่ได้ถามอะไรเยอะนะเกี่ยวกับสุขภาพ

2021.06.26 8:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี