Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ่บอกว่ามีเงินปันผลด้วย ไม่ทราบว่าได้กี่ปี?

น้องสาวผมไปทำประกันประกันชีวิตฉบับหนึ่งของประกันชีวิตประกันชีวิตGenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) แถมเขาบอกว่า มีเงินปันผลด้วย เราสนใจตรงเงินปันผลนี่แหละ แต่สงสัยว่า เราอยากถ้าเรื่องเงินปันผลหน่อย ว่าเขาจะปันผลให้เรายังไงเพราะว่าประกันชีวิตตัวนี้เราจ่ายเบี้ยประกันชีวิตให้ทางประกันแค่6ปีเอง ไม่ทราบเงินปันผลเขาคิดยังไง ได้นานกี่ปีเหรอ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พี่ว้าก

เท่าที่ผมไปอ่านมา ตอนแรกผมก็คิดว่าเขามีเงินคืนให้เรา 15 ปี ตามกำหนดสัญญากรมธรรม์ครับ แต่ที่จริงแล้วเขามีเงินคืนให้เราทุกปี แต่คืนให้แค่ 14 ปีครับปีสุดท้ายไม่มีเงินคืนเพราะบิลสุดท้ายถ้าเราไม่ได้เคลมประกันใช้สิทธิ์ เราก็จะได้เงินคืนเป็นก้อนอยู่แล้ว แล้วก็เงินคืนทุกปีเนี่ยเขาให้คืนเราประมาณ 3 เปอร์เซ็นต์ของเงินเอาประกันนะครับ

2020.11.23 16:29

นิว

เงินคืนที่จะได้รับ 3% ทุกๆปีค่ะ ต้องดูจากเงินเอาประกันหรือเบี้ยประกันที่เราจ่ายก่อนนะคะว่าแพงขนาดไหนถึงจะสามารถคำนวณ 3% ที่จะได้รับในแต่ละปีกรมธรรม์ได้ แต่ก็ถือว่าเป็นการลงทุนในระยะยาว 15 ปีนู่นล่ะค่ะถึงจะได้รับผลตอบแทนเป็นเงินก้อนเอามาลงทุนทำอะไรต่อได้ ใครที่ชอบการลงทุนและยังได้รับการคุ้มครองชีวิตก็แนะนำเลยนะคะ

2020.12.18 14:31

99/99

ตอนแรกเราก็คิดว่าประกันตัวนี้จะคล้ายกับ Gen Cash 4 ที่ไม่มีเงินคืนให้รายปีแต่ให้เงินคืนเป็นก้อนทีเดียวตอนจบสัญญา แต่ปรากฏว่าต่างกันแฮะ เขามีเงินคืนให้ทุกปีเลยสำหรับ Gen Cash 6 แล้วก็คุ้มครองยาวนานกว่าด้วย 15 ปีตอนแรกก็เข้าใจผิดคิดว่าคุ้มครองแค่ 10 ปีเหมือนกันก็เหมาะกับคนที่มีสภาพคล่องทางการเงินอยู่ในระดับกลางนะแบบอาจจะไม่ได้ราบรื่นมากมายเงินคืนทุกปีก็ช่วยให้ใช้ง่ายถ่ายคล่องได้บ้าง

2021.01.30 15:57

Finn

@k.99/9 @k.นิว @k.พี่ว้าก เราอยากจะทำประกันชีวิตไว้แต่ไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเรื่องนี้ อยากรู้ว่าประกันชีวิตนี่คือเค้าคุ้มครองตามชื่อเลยใช่ไหมคือต้องเสียชีวิตเท่านั้นถึงจะได้เงิน??? เราเข้าใจถูกต้องไหมคะ? แล้วประกันชีวิตนี่เค้าคุ้มครองเกี่ยวกับอุบัติเหตุด้วยไหม??? อันนี้เราไม่รู้จริงๆขอถามเพื่อนๆนะคะ เราเห็นว่าเค้ามีเงินปันผลคืนให้ เราเลยสนใจเท่านั้นเอง...

2021.03.02 3:45

Film

@พี่ว้าก คุณก็พูดซะงงเลยครับ สรุปแล้วรายการแบบแผ่นนี้ก็มีเงินคืนให้ทุกปีนั่นแหละ ปีสุดท้ายปีที่ 15 ก็ได้เงินคืนแต่ได้เงินก้อนใหญ่เลย พี่ทักทายเข้ามาอ่าน Comment ของคุณแล้วอ่านไม่จบ ก็อาจจะเข้าใจผิดได้นะครับว่าได้เงินคืนระหว่างสัญญาเท่านั้นแล้วสิ้นสุดสัญญาไม่ได้เงินคืน เพราะมีประกันชีวิตบางแบบแผนที่เป็นแบบนั้นก็มี

2021.06.26 8:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี