Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะหยุดจ่ายก็กลัวเสียดายเงินที่ส่งไปแล้ว เอาไงดีครับ จะให้ไปต่อหรือว่า หยุดเลยดีกว่า ไม่อยากบอกเมียครับ

ไม่อยากไปต่อแล้วครับ จ่ายค่าเบี้ยไม่ไหวครับ ถึงแม้ว่าจะได้เงินปันผลดีก็ตามครับ ยังไงช่วยด้วยครับ คือตอนแรกที่ทำคิดว่าสามารถส่งได้ครับ แต่ส่งไปได้ 3ปี เริ่มไม่ไหวแล้ว จะหยุดจ่ายไปเลยก็เดียวเสียดายเงินแล้วที่บ้านถ้ารู้มาจะเป็นเรื่องเอาได้ ทำยังไงดี ทนจ่ายต่ออีก3ปี หรือว่าจะหยุดไปเลย ผมจ่ายต่อปี 25,000 บาทครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Naii

อย่างที่คุณบอกนั่นแหละค่ะจะหยุดจ่ายก็เสียดายจะจ่ายต่อก็ไม่ไหว หลายคนก็เจอเรื่องแบบนี้นะคะโดยเฉพาะประกันชีวิตที่มีการจ่ายเบี้ยประกันในระยะสั้นส่วนมากก็จะมีเบี้ยประกันที่แพง อย่างของคุณจ่ายต่อปี 25,000 บาทก็ถือว่าสูงอยู่นะคะ ขอเอาใจช่วย แล้วก็ขอแนะนำว่าให้ปรึกษากับบริษัทประกันค่ะเผื่อเขาจะมีทางออก นอกจากยกเลิก

2020.11.23 16:37

กาญ

จ่ายมาครึ่งทางแล้วแนะนำว่าอย่าเลิกดีกว่านะคะ เป็นเหมือนกับการลงทุนนั่นแหละค่ะลงทุนต่อไปเลยอีก 3 ปีก็เป็นไทยแล้ว อดทนหน่อยนะครับปีแล้วแค่ 25,000 บาทเอง แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แนะนำลองไปคุยก่อนนะคะว่าสามารถที่จะผ่อนชำระเป็นรายเดือนได้ไหม หรือขอผ่อนผันแบ่งจ่ายได้ไหมเพื่อที่จะได้รับผลประโยชน์หลังจาก 6 ปีแล้ว

2020.12.18 14:36

K-pop

คงเป็นช่วงเวลาที่ลำบากใจมากเลยนะครับ ฟังจากที่คุณเล่ามาแล้ว ผมก็อยากแนะนำให้ไปต่อนะ ถ้ามันไปต่อไม่ไหว ก็มีทางเดียวก็คือหยุด แต่มันก็น่าเสียดายอย่างที่พี่ว่ามานั่นแหละครับจ่ายมาแล้วครึ่งนึงเหลืออีกครึ่งนึง ก็จะได้เงินก้อนละ ลองปรึกษาบริษัทประกันมั้ยเผื่อเขาจะมีทางออกให้พี่ เพราะถ้าพี่จัดการปัญหาเองอาจจะทำผิดวิธีแล้วก็ยิ่งจะหนักเข้าไปใหญ่นะครับ

2021.01.31 5:6

ดุจดาว

แต่เรากลับมองไม่เหมือนคนอื่นๆนะ เพราะว่าเดี๋ยวนี้เศรษฐกิจมันไม่ดี เงินไม่ได้หากันง่ายๆ ถ้าเราดิ้นรนฝืนหาเงินเพื่อมาจ่ายเบี้ยให้ได้ เราจะเหนื่อยทั้งตัวเหนื่อยทั้งใจเปล่าๆ จขกทอย่าไปเสียดายเลยจริงๆนะเราว่ามันไม่คุ้มหรอกไปลงทุนกับอย่างอื่นยังจะดีกว่าเลย จริงๆนะเชื่อเราเหอะ เราเองก็เคยเป็นแบบคุณพอเราเลือกที่จะไม่ฝืนตัวเองตอนนี้สบายใจมาก

2021.03.02 11:29

Lin_da

@ดุจดาว เห็นด้วยกับประสบการณ์ของคุณนะคะ เพราะดิฉันเองก็มีประสบการณ์แบบนั้นเหมือนกัน ถ้าหากทุกอย่างเหมือนเดิม รายได้เหมือนเดิม ก็คงจะไม่มีอะไรมากระทบกับการจ่ายเบี้ยประกัน ตอนนี้ทุกอย่างมันไม่เหมือนเดิม ก็จำเป็นที่จะต้องปรับเปลี่ยน อะไรที่ตัดออกได้ก็ควรจะตัดค่ะไม่ควรจะฝืน สุดท้ายคนที่ลำบากก็คือเรา ถ้าสบายใจที่จะยกเลิก ก็ยกเลิกได้ค่ะอย่างน้อยก็ได้เงินคืนอยู่บ้างนะ

2021.05.25 9:9

Siri :)

อยากรู้จังว่าเจ้าของกระทู้ได้ยกเลิกกรมธรรม์ GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) หรือเปล่าคะ ได้ยินมาว่าประกันชีวิตของบริษัทเจนเนอราลี่ดีอยู่น้า ถ้าพูดถึงระยะเวลาในการส่งค่าเบี้ยประกันอีกแค่ 3 ปีเท่านั้น ฟังดูไม่นานนะคะ ปีๆนึงผ่านไปเร็วมาก แต่ถ้าเจ้าของกระทู้หาเงินไม่ทันจริงๆก็เข้าใจได้ค่ะ เป็นเหมือนกัน

2021.05.28 5:8

พะโล้

@Lin_da เห็นด้วยค่ะ ทุกวันนี้หลายๆอย่างเปลี่ยนไป เพื่อที่จะเซฟตัวเองไม่ให้เป็นปัญหาเรื่องเงินคาราคาซังในอนาคต ดีที่สุดที่ จะหยุดไปก่อนก็ได้ค่ะหรือว่าถ้าลองติดต่อตัวแทนประกันกับบริษัทประกันแล้วเขาแนะนำมีวิธีไหนบ้างก็ลองทำตามก็ได้อย่างเช่นเลื่อนระยะเวลาชำระออกไปก่อน หรือว่าหยุดส่งเบี้ยชั่วคราว ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามีขั้นตอนยังไงบ้าง จะทำวิธีไหนก็ตามแต่ยังไงก็อย่าฝืนโดยที่จ่ายไม่ไหวนะคะ

2021.06.26 8:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี