Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงนี้การจ่ายเบี้ยประกันชีวิต อาจไม่เป็นไปตามแผน ไมม่ทราบว่าแต่ละคนรับมือกับปัญหาเรื่องนี้ยังไงบ้าง

หากจะทำประกันชีวิต เราควรวางแผนเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันให้ดีเพื่อจะมีจ่ายทุกปี..ถูกไม่อย่างนั้นคงเสียดายแย่ ใครทำระกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ตัวนี้แล้วรู้สึกว่ามีปัญหาเหมือนเราบ้างไหม คือปีนี้วางแผนไม่ดีเลย จะเวนคืนก็เสียด้วยจัง ช่วงนี้ใครทำยังไงบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

FM.90

ผมก็ทำประกันชีวิตครับ ถ้าไม่ได้ทำประกันตัวเดียวกับคุณแต่ก็เป็นของบริษัทเจนเนอราลี่เหมือนกัน ของผมเป็นแบบจ่ายเบี้ย 4 ปีครับ ตอนนี้ผมจ่ายมาแล้ว 2 ปีถือว่ามาครึ่งทางแล้ว ปีต่อไปก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ายังจะจ่ายไหวอยู่ไหมค่อนข้างแพงอยู่เหมือนกัน แต่ผมก็ยังไม่ได้ศึกษาวิธีหรือเงื่อนไขเลยนะ ถ้าเกิดว่าปีหน้าจะไม่ไหวขึ้นมาเดี๋ยวจะต้องไปศึกษาสักหน่อยแล้ว

2020.11.23 16:42

ปิ่น

ถ้าเป็นการเลือกผ่อนชำระแบบ 6 ปีนะคะแนะนำว่า ให้เลือกการผ่อนชำระแบบเป็นรายเดือนดีกว่า เพราะว่าถ้าเป็นรายปีเราก็ต้องจ่ายเป็นเงินก้อนซึ่งเป็นจำนวนเงินที่สูง แล้วถ้าเราคิดว่าในแบบ 6 ปีไม่สามารถที่จะผ่อนชำระหมดได้ก็เลือกแบบ 4 ปีสิคะผ่อนชำระได้เร็วกว่า แต่ก็อย่าลืมนะคะว่าถึงแม้เราจะต้องอดทนผ่อนชำระไปนานๆ ยิ่งนานเท่าไหร่ก็จะได้รับผลตอบแทนมากไปด้วย

2020.12.18 14:42

FC.

เห็นหลายคนก็เลือกที่จะเวนคืนกรมธรรม์นะ หรือบางคนก็ยกเลิกไปเลย แต่ที่จริงแล้วก็มีอีกหลายๆวิธีที่จะทำได้ถ้าจ่ายเบี้ยต่อไม่ไหวขึ้นอยู่กับอาการตัวนั้นว่าเขามีสิทธิ์อะไรให้บ้าง อย่างเช่นการใช้เงินสำเร็จ การกู้เงินกรมธรรม์ ขยายระยะเวลาการชำระเบี้ย ก็มีหลายวิธีที่จะเลือกใช้ได้ขึ้นอยู่กับว่า เราควรจะเลือกใช้วิธีไหน

2021.01.31 5:14

carrot

@k.FC. อยากรู้ว่าการเวนคืนกรมธรรม์คืออะไรหรอคะ??? พอดีเราเพิ่งทำงานได้ไม่นานอยากจะสมัครทำประกันชีวิตไว้ให้กับพ่อและแม่ แต่กลัวว่าถ้าสมัครไปแล้วจะจ่ายค่าเบี้ยไม่ไหว เพราะตอนนี้เพิ่งเริ่มทำงานยังไม่ถึงปีเลยค่ะ ยังไม่รู้ว่าต่อไปจะต้องมีภาระค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมไหม แล้วประกันตัวนี้ต้องจ่ายค่าเบี้ยปีนึงประมาณเท่าไหร่หรอคะ??

2021.03.02 12:29

พะแนง

เราเองก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้นะคือจ่ายเบี้ยประกันต่อไม่ไหว ตอนนั้นทำประกันชีวิตตลอดชีพ ก็เลยขอเวนคืนก็ได้เงินก้อนกลับคืนมาบ้าง ทำให้ชีวิตไปต่อได้เพราะว่าถ้าฝืนจ่ายเบี้ยไปตอนนั้นก็แย่แน่ๆ แต่ก็รู้สึกดีนะที่ได้เวนคืนเพราะว่าตอนนี้เราได้ซื้อประกันชีวิตระยะสั้น ซึ่งได้ผลประโยชน์เร็วกว่า ได้เอาเงินไปด้วย ก็มองย้อนกลับไปก็รู้สึกไม่ได้เสียดายนะ

2021.06.26 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี