Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพนักมวยไทยกับสากลแตกต่างกันอย่างไรครับ?

ผมเป็นคนกรุงเทพฯอายุ 35 ปีเนื่องจากเป็นคนที่สนใจวงการมวยชอบดูมวยทุกครั้ง และมีหลานหลานหลายคนเป็นนักมวยและมีบางคนที่ทางค่ายมวยเห็นว่าเขามีพรสวรรค์ในการชกมวยสากล เพราะเขาเป็นเด็กที่คล่องแคล่ว ฟุทเวิร์ค เข้าออกรวดเร็วโดยเฉพาะอย่างยิ่งเขาเป็นที่หมัดหนักมากทั้งซ้ายขวา จึงอยากถามว่าอาชีพ นักมวยไทยกับนักมวยสากลต่างกันอย่างไร และมีรายได้ต่างกันอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เกษม

ฟังชื่อก็ต่างกันละครับ มวยไทยก็เป็นศิลปการต่อสู้เฉพาะของประเทศไทยหลายสิเริ่มเป็นที่รู้จักมากขึ้นแต่ก็ยังไม่ได้ถูกบรรจุในการกีฬานานาชาติเช่น กีฬาเอเซียนเกมส์ กีฬาอาเซียน หรือกีฬาโอลิมปิก เพราะทั่วโลกเขาคิดว่ามวยไทยอันตรายเกินไปเพราะการชกไม่ได้ใช้หมัดอย่างเดียวแต่มีเท้า เบปีที่แล้วมวยไทยแทบไม่เป็นที่รู้จักของต่างประเทศจนระยะหลังมีการเผยแพร่มวยไทยไปทั่วโลกจนข่า ศอก. ส่วนมวยสากล ก็มีการชกที่ใช้หมัดอย่างเดียว และ สากลทั่วโลกยอมรับ มีการถูกบรรจุในรายการกีฬาใหญ่ใหญ่ทุกรายการ.

2019.08.01 18:0

Wanwisa

ส่วนรายได้ ถามว่ารายได้ต่างกันอย่างไร มวยไทย ก็จะได้เงินจากเมืองไทยเป็นหลักรายได้อาจไม่เยอะแต่ได้บ่อย ง่ายกว่า แต่ถ้าเป็นมวยสากล เราต้องเก่งจริงครับเก่งจริงจนในรุ่นเดียวกันทั่วโลกสู้เราไม่ได้นั่นหมายความว่าเราได้แชมป์โลกเราจะได้เงินมหาศาลครับจากการต่อยแต่ละไฟท์ หรือเป็นแชมป็รุ่นในกีฬาโอลิมปิกอาจกลายเป็นเศรษฐีได้เลยครับและดูเหมือนนักมวยสากลเมื่อเลิกชกมักมีหน่วยงานราชการ ตำรวจทหารรับเข้ารับราชการซึ่งถือว่ามีหน้าที่การงานที่มั่นคงระดับหนึ่ง แต่เท่าที่ผมทราบแชมป์โลกมวยสากลประเทศไทยมียังไม่ถึงสามสิบคนครับแชมป์โอลิมปิก ก็มีไม่ถึงสิบคน.

2019.08.01 18:0

Cherry

ผมคิดนะครับ ว่า มวยไทยหรือมวยสากล รายได้จะมาคล้ายๆกันครับ แต่ที่อาจจะต่างก็คือ มวยมีการ แข่งขันกันในระดับไหม เช่น ถ้าเป็นมวยไทยหรือสากลที่คนไม่ค่อยรู้จักรายได้ก็จะน้อยลงครับแต่สำหรับคนดังๆ พอมีการชก ก็จะได้ค่าตัวที่แพงขึ้นครับ ยิ่งถ้าเป็นชิงแชมโลกอะไรแบบนี้ครับ เงินรายได้ก็ได้มากพอสมควรครับ แต่ไก้เงินเยอะก็หมดไวครับนักมวย

2020.03.20 4:56

Mee Noi

คิดว่ามวยก็เหมือนๆกันนั่นแหละค่ะ เพียงแต่ว่ามวยไทยก็จะใช้ศิลปะการต่อสู้ของไทย แต่มวยสากลวิธีที่เขาต่อสู้ก็เรียกว่าชกหรือต่อยอยู่แต่จะไม่เหมือนกัน ส่วนความต่างที่เราเห็นอีกอย่างนึงที่ใหญ่ๆเลยนะคะ คือขนาดตัวค่ะ เวลาเราเห็นคุณตาดูมวยเนี่ยมวยไทยก็จะตัวเล็กๆ บางๆแต่ว่าต่อยเร็ว วิ่งไว แต่ว่ามวยสากลอย่างหุ่นล่ำบึกมาเลย เห็นแค่หุ่นก็กลัวแล้วค่ะ

2020.04.27 9:13

การะแม

ฉันว่าแตกต่างกันนะคะเพราะมวยไทยเป็นมวยที่เป็นเอกลักษณ์ของคนไทยจึงได้ชื่อว่ามวยไทยและถ้าต้องการที่จะฝึกก็ต้องมีครูที่รู้เกี่ยวกับศิลปะมวยไทยอย่างดีฉันคิดว่าคนต่างชาติที่รู้จักและสามารถสอนคนอื่นเกี่ยวกับศิลปะการชกมวยไทยมีน้อยมากส่วนมวยสากลก็ตามชื่อเลยสากลหมายถึงคนทั่วโลกที่ใครก็ตามสามารถฝึกได้มีการชกที่ใช้กำปั้นในการชกไม่เหมือนมวยไทยและรายได้สำหรับการชกแต่ละครั้งมวยไทยอาจจะได้น้อยกว่าแต่การชกมวยสากลจะได้เงินเยอะกว่า

2020.07.06 13:55

เจ้าจอม

ผมไม่รู้เกี่ยวกับรายได้นะครับ แต่จะขอตอบแล้วกันว่ามวยไทยกับมวยสากลแตกต่างกันยังงัย ที่แตกต่างกันก็คือ มวยสากลเป็นศิลปะการต่อสู้ด้วยมือเปล่าของทหารในสนามรบ เลยทำให้กลายเป็นเกมกีฬาในการแข่งขันโอลิมปิคยุคโบราณ ไม่ได้มีต้นกำเนิดในประเทศไทย แต่สำหรับมวยไทย เป็นศิลปะการต่อสู้ในประเทศไทย มีความโดดเด่นด้านเทคนิคที่ต่อสู้โดยใช้ร่างกายเป็นอาวุธ (หมัด, ศอก, เข่า และเท้า)

2020.07.09 5:23

2020

ต่างกันหลายอย่างเลยนะครับ อย่างที่คอมเม้นท์อื่นๆบอกมาก็ใช่ทั้งหมด สรุปว่าต่างกันที่รายได้เป็นหลัก ทักษะก็เกี่ยว ความนิยมก็ด้วย เอาเป็นว่าไม่ค่อบรู้เยอะแต่รู้ว่าต่างครับ รู้ว่าดูมวยแล้วสนุกดีเชียร์มันดี บางทีติดเอาไปฝันนอนเตะคนที่นอนข้างๆด้วยเกือนจะเดือดร้อนเพราะคนข้างก็เป็นมวยด้วย 555 พูดเล่นขำๆครับ

2020.08.08 17:5

ประคอง

ก็อย่างที่รู้ข่าวนักมวยไทยก็ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าสามารถต่อยได้ในประเทศเพราะเป็นนักมวยในประเทศไทย แต่ถ้าเป็นนักมวยสากลก็จะมีความเป็นสากลหรือสามารถออกไปต่อยนอกประเทศได้ ทำให้มีเปอร์เซ็นที่จะได้รับเงินหรือค่าตอบแทนในการชกมากกว่า ได้มีรายการที่สนับสนุนสำหรับนักมวยสากลที่จะไปต่อยกับชาวต่างชาติได้ด้วยก็เลยได้ผลตอบแทนดีกว่าไงคะ

2020.08.29 3:16

ยุทธพงค์

มวยอันไหมก็แล้วแต่ เราว่าเงินที่ได้ มันไม่คุ้มกับอนาคตหลอก ไม่ต้องไปสนใจอาชีพแบบนี้ดีกว่าไหม ยังมีอีกหลายอาชีพที่ได้เงินพอๆกัน แถมไม่ต้องเจ็บตัวแล้วก็สมองเสื่อมด้วย เห็ฯหลายคนแล้วที่เป็นนักมวย แกตัวไป ความจำเสื่อมกันทั้งนั้น น่าสงสารมากกว่า เอาว่าถ้าอยากรู้ว่าทำงานอะไรแล้วเงินดีกว่านักมวย วันหลังจะมาบอกละกัน

2021.08.21 6:4

สุชาฏา

ไม่ว่าจะเป็นมวยแบบไหน ก็อย่าไปยึดเป็นอาชีพเลยคะ พี่ดูแต่ละคนที่เป็นนักมวยสิคะ พูดไม่ชัดก็มี เป็นโรคกล้ามเนื้ออ่อนแรงก็มี กีฬาแบบนี้ก็ได้เงินดีแค่ช่วงที่เราแข็งแรงเท่านั้นแหละคะ ถ้ากนูมีสามีแล้วอยากไปเป็นนักมวย บอกได้เลยคะว่าต้องเลิกกันอย่างแน่นอน ไม่ไหวจริงๆ กลัวว่าพอแก่ตัวไปแล้วจะได้รับผลกระทบจากการเล่นกีฬานี้คะ

2022.01.24 15:14

กฤติน

ทั้งมวยไทยกับมวยสากล คิดว่าที่น่าจะเหมือนกันน่าจะเป็นเรื่องของการบาดเจ็บแลหะที่เหมือนกันเลย คิดดีแล้วเหรอที่จะยึดอาชีพแบบนี้ อาชีพนี้มีความเสี่ยงนะ เพราะวันดีคืนดีเราขึ้นชกแล้วโดนชกจุดที่เป็็นอันตรายต่อร่างกาย มันจะได้ไม่เท่าเสียนะ มีนักมวยหลายคนนะที่ต้องพิการ ตอนนี้ยังสามารถตัดสินใจได้อีกครั้งนะไม่อยากให้มาต้องเสียใจทีหลัง

2022.02.12 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี