Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

วันก่่อนที่บ้านเราทะเลาะกันเกี่ยวกับประกันชีวิตคะ ไม่อยากมีปัญหาเรื่องนี้เลยคะ ที่จริงเราก็คิดว่าดีออกที่จะมีประกันชีวิตเอาไว้ แต่ที่บ้านบอกว่าซื้อเยอะเกินไปคะ ที่บ้านอยากให้ซื้อน้อยๆคะ แล้วก็อยากให้เวนคืน ประกันบางเจ้าด้วย แต่ ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ของเรา ทำมาได้ 3ปีแล้ว ทำไงดีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

HM

เรื่องการทำประกัน เป็นการตัดสินใจส่วนตัวนะครับถ้าคุณสามารถที่จะจ่ายไหวและเห็นว่าประกันต่างๆคุ้มครองความเสี่ยงของคุณได้แบบพอดีไม่มากจนเกินไป ก็น่าจะทำต่อไปนะครับไม่ควรจะยกเลิกหรือเวนคืนเพราะคนอื่นบอก นอกเสียจากว่าคุณจ่ายไม่ไหวหรือมันเป็นภาระมากเกินไปก็อาจจะเลือกเก็บประกันที่จำเป็นเอาไว้ส่วนที่ไม่จำเป็น ก็อาจจะต้องตัดออกครับ

2020.11.24 15:9

นุ่น

แนะนำว่าอย่าไปเวรคืนเลยค่ะ ทำมาได้กี่ปีแล้วคะถึงแม้ว่าจะต้องจ่ายเบี้ยประกัน ตั้ง 6 ปีแต่ก็สามารถเลือกผ่อนชำระได้นะคะ ไม่จำเป็นต้องฝืนตัวเองที่จะจ่ายเป็นรายปีก็ได้ แนะนำว่าช่วยให้อธิบายเกี่ยวกับผลตอบแทนให้ญาติฟังด้วยค่ะ ว่าผลตอบแทนที่จะได้รับมาจากการลงทุนในระยะเวลา 15 ปีก็คุ้มค่า ไม่ใช่ว่าเป็นการจ่ายเงินเสียไปเปล่าๆนะคะ

2020.12.19 15:4

#หนอนหนังสือ

ดูเหมือนว่าคนจะมีประกันอยู่แล้วหลายตัวนะคะ ถ้าเสียดายประกันตัวนี้จริงๆก็ลองเลือกประกันตัวอื่นที่จะเวนคืนดูสิ เราก็ถ้าคุณเป็นคนชำระเบี้ยประกันเองทำไมจะต้องไปแคร์คนอื่นหรอคะ นอกจากว่าครอบครัวเป็นคนช่วยจ่ายค่าเบี้ยประกันด้วยถ้าแบบนั้นก็คงจะต้องแคร์พวกเขาหน่อย แต่ประกันตัวไหนถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือรู้สึกว่าไม่คุ้มกับค่าเบี้ยที่ต้องเสียก็ตัดออกไปบ้างก็ได้นะ

2021.01.31 6:58

ผักบุ้ง

เข้าใจความรู้สึกของจขกทเลย เพราะเราก็มีหลายตัวแต่เราไม่มีใครบอกให้หยุดจ่ายนะ แต่มันเยอะจนเราจ่ายเบี้ยไม่ไหว เพราะจริงๆเราเองก็มีภาระค่าใช้จ่ายเยอะอยู่แล้ว ใจนึงก็เสียดายอีกใจนึงก็อยากจะทิ้ง.... ที่เราทำไว้เพราะเราต้องการลงทุนและเอามาลดภาษีไปในตัว แต่เราคิดว่าอาจจะไม่ตัด genprocash6 เพราะว่าอีกนิดนึงก็จะได้เงินปันผลแบบเต็มๆเเล้ว เลยกัดฟันหาเงินมาจ่ายต่อไป....

2021.03.03 1:21

Meenaa

ไม่รู้จะทะเลาะกันทำไมเนาะ คุยกันดีๆก็ได้ แล้วถ้าการทำประกันของคุณมันไม่ได้ไปเดือดร้อนเงินของคนในบ้านก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ นอกเสียจากว่าคนในบ้านช่วยจ่ายค่าเบี้ยประกันนั่นแหละถึงจะมีปัญหา แต่ว่าถ้าคุณมีกรมธรรม์เยอะๆก็ยกดลิกไปบ้างก็ได้ แต่ของ Genpro Cash 6 นี้ไม่ให้ยกเลิกนะคะ เพราะจ่ายเบี้ยต่ออีก 3 ปีก็สบายแล้ว

2021.05.29 0:53

Rinranee

อ่านกระทู้ตอนแรกตกใจคิดว่าที่บ้านของเจ้าของกระทู้ทะเลาะกันเพราะว่าไม่อยากให้ซื้อประกันชีวิต แต่จริงๆคือที่บ้านของคุณมีกรมธรรมประกันชีวิตเยอะจนต้องคัดออก! แสดงว่ามีเยอะจริงๆนะเนี่ย ของคุณเองส่งประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) มาได้ 3 ปีแล้ว ครึ่งทางแล้วอะค่ะ ส่งต่อไปให้ครบดีกว่า

2021.05.31 6:39

หมูตุ๋น

@Meenaa จริงด้วยค่ะ ในเมื่อเบี้ยประกันที่เราจ่ายก็เป็นเงินของเราเอง เราย่อมรู้ดีอยู่แล้วว่าประกันที่เราเลือกเนี่ยดีแค่ไหนคุ้มมากแค่ไหน เพราะว่าผลประโยชน์ที่ได้ก็คือตัวเราแล้วจริงๆแล้วเนี่ย ประกันชีวิตคนที่ได้ประโยชน์ก็คือคนในครอบครัวด้วยเหมือนกัน ยังไงก็ให้ตัดสินใจเองนะคะ แล้วก็อยากสนับสนุนให้จ่ายเบี้ยต่อไปสำหรับประกันแบบแผนนี้

2021.06.26 9:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

บ้านผมอยู่ที่แม่สอดครับ อยากซื้อประกันชีวิต ของ เจอเนอรีลี่ครับ ไม่ทราบว่า สมัครช่องทางไหนได้ครับ ตัวแทนอยู่ที่ไหน?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี