Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

วันก่อนบอกกับแม่ว่าจะทำประกันชีวิตให้ กลายเป้นเรื่องเลยครับ คนแก่ไม่ค่อยเข้าใจครับ คิดว่า จะไปแช่งท่านครับ ผมนี่ปวดหัวเลยครับ ตอนนี้ ก็กำลังอธบายให้แม่ฟังอยู่ครับ แต่ ดูเหมือนว่า ท่านยังสับสนครับ ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ตัวนี้ครับที่จะทำให้ จะกล่อมแม่ยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vinus

เขาจะเข้าใจสถานการณ์ของคุณนะคะเพราะผู้ใหญ่บางคนก็ไม่ได้สนใจที่จะทำประกันมาก่อน ยังไงก็ค่อยๆอธิบายนะคะ แต่ว่าผู้ใหญ่บางคนที่เขาไม่เปิดใจรับฟังก็ยากที่จะอธิบายเหมือนกัน ถ้าไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้แต่ยังไงในฐานะลูกเราอยากทำประกันให้แม่ก็อาจจะต้องแอบทำให้แล้วล่ะค่ะ โดยเอาข้อมูลหรือเอกสารส่วนตัวของแม่ไปทำประกันให้แม่มีทางเป็นไปได้นะคะ

2020.11.24 15:13

ลิซ่า

ก็ไม่ต้องบอกความจริงทั้งหมดสิคะ เพราะยังไงคนที่เป็นผู้จ่ายเบี้ยประกันหรือเสียเงินก็เป็นตัวเราอยู่แล้ว พาท่านไปทำอะไรที่ท่านชอบ หลังจากนั้นก็อธิบายให้ท่านฟังว่าเป็นการประกันชีวิตเท่านั้น อยากให้ท่านทำไว้เพราะว่ารักท่าน จะได้ช่วยหน่อยค่าใช้จ่ายไม่ต้องเจ็บป่วยนั้นเอง ไม่ต้องบอกทั้งหมดที่จะทำให้ท่านรู้สึกว่าเป็นการแช่งท่านสิคะ

2020.12.19 15:21

Tin_Tin

ก็มีทางเดียวนะครับก็คือพยายามอธิบายให้เขาเข้าใจ แต่บางครั้งผมก็เข้าใจว่าผู้ใหญ่บางคนก็เข้าใจอะไรยากเหมือนกัน ลองอธิบายเกี่ยวกับผลประโยชน์ที่เขาจะได้สิครับ คือหมายถึงว่าเงินชดเชยที่ลูกหลานจะได้ถ้าเขาเป็นอะไรขึ้นมานะ เพราะผู้สูงอายุเขาค่อนข้างจะเห็นแก่ประโยชน์ของลูกหลานๆอยู่เหมือนกันนะ ผมเองก็ใช้วิธีนี้ตอนจะซื้อประกันให้แม่

2021.01.31 7:5

มะขวิด

หรืออีกวิธีนึงคือ เวลาทำไม่ต้องไปบอกว่าทำประกันชีวิตให้แม่อะไรนู้นนี่นั่น แค่บอกว่าทำประกันให้ประกันตัวนี้เป็นแบบลงทุนระยะสั้น เค้าให้เงินปันผลตอบแทน (แค่นี้แหละ...ผู้ใหญ่จะรีบหูผึ่งทันที อิอิ....) ส่วนเรื่องผลพลอยได้คือถ้าเราเป็นอะไรขึ้นมาเราก็จะได้เงินเพิ่มอีก....เท่านี้ค่ะง่ายๆ ไม่ต้องไปอธิบายหมดหรอกคนสูงอายุเค้ายึดติดกับความคิดเดิมๆค่ะ

2021.03.03 1:37

ท้าเล

@มะขวิด เป็นความคิดที่เข้าท่าดีนะครับ เดี๋ยวผมจะเอาไปใช้บ้าง จริงๆแล้วก็ไม่ต้องบอกทั้งหมดอย่างที่คุณว่าก็ได้นะเพราะว่าแม่ผมเขาก็ไม่ค่อยจะสนใจรายละเอียดอยู่แล้ว แต่ก็อาจจะยากหน่อยเพราะว่าบอกเขาไปแล้วว่าอยากทำประกันชีวิตให้ถ้าบอกเขาว่าจะพาไปทำประกันเขาต้องคิดว่าเป็นประกันชีวิตที่เราเคยคุยไว้แน่ๆ ยังไงเดี๋ยวผมจะลองหาวิธีอธิบายดู

2021.06.27 14:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

บ้านผมอยู่ที่แม่สอดครับ อยากซื้อประกันชีวิต ของ เจอเนอรีลี่ครับ ไม่ทราบว่า สมัครช่องทางไหนได้ครับ ตัวแทนอยู่ที่ไหน?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี