Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้ี้ที่บ้านกำลังวุ้นวายครับ ว่าใครควรได้รับผลปรโยชน์จากกรมธรรม์ตัวนี้ครับ เอกสารที่พ่อทำไว้หายครับ

พี่ครับตอนนี้ที่บ้านกำลังวุ้นวายเกี่ยวกับการขอรับผลประโยชน์จากประกันชีวิตGenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) ที่พ่อได้ทำเอาไว้ครับ คือสรุปสั้นๆเลยครับ เอกสารที่พ่อทำไว้หายครับ เลยต้องมาเถียงกันเรื่องของผู้รับผลประโยชน์ครับ ตอนนี้กำลังเคลียกันครับว่าจะยกให้กับพี่ที่เป็นคนดูแลพ่อทั้งหมดเลยดีไหมหรือว่า เอามาแบ่งกันดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

DJ.L

ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่อยู่เหมือนกันนะครับ จะว่ายังไงก็อย่าทะเลาะกันเลยครับคนในครอบครัวเดียวกันแท้ๆน่าจะตกลงกันดีๆดีกว่า แต่ไม่ว่าจะเถียงกันแค่ไหนคนที่คุณพ่อคุณได้ระบุลงไปแล้วในสัญญากรมธรรม์ว่าเป็นผู้รับประโยชน์ก็จะเป็นคนที่ได้รับประโยชน์อยู่ดีครับ เอกสารจะหายแต่ข้อมูลก็ยังอยู่ที่บริษัทประกันนะครับ เถียงกันไปก็เปล่าประโยชน์

2020.11.24 15:18

หน่อย

จริงๆแล้วอย่าทะเลาะกันเลยค่ะ ถึงแม้ว่าจะมีการเสียชีวิตของผู้เอาประกันแต่ก็แนะนำว่าให้เอา บัตรประจำตัวประชาชนของผู้ทำประกันภัยไว้ไปแจ้งกับบริษัทก็ได้ เพราะปกติก็จะมีการระบุชื่อของผู้ที่จะรับเอาผลประโยชน์ เมื่อผู้ที่เอาประกันภัยเสียชีวิตอยู่แล้ว จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะหรือเถียงกันให้เสียอารมณ์ เอาบัตรประจำตัวประชาชนของพ่อก็ใว้ก็พอ

2020.12.19 15:27

7am.

ทะเลาะกันไปก็เท่านั้นแหละ เพราะบริษัทประกันเขาก็มีข้อมูลอยู่แล้วว่าผู้เอาประกันระบุเอาไว้ว่าใครจะได้รับผลประโยชน์ แต่บางครั้งบางครอบครัวก็ทะเลาะกันเพราะว่าไม่ยอมรับสิ่งที่ผู้เอาประกันระบุเอาไว้ เป็นแบบนี้หลายครอบครัวเหมือนกันนะ ที่จริงไม่น่าจะต้องมาเถียงหรือทะเลาะกันเรื่องอย่างนี้เลย เป็นเรื่องน่าเศร้ามากกว่าที่มีคนในครอบครัวเสียชีวิต

2021.01.31 13:20

ขมิ้นกับปูน

เห็นจขกทบอกว่าเอกสารที่พ่อทำไว้หาย เลยต้องมาเถียงกันเรื่องของผู้รับผลประโยชน์ ??? เราว่าเถียงไปยังงัยพ่อก็เขียนไว้เเล้วไม่ใช่หรอว่าใครจะได้รับ มันไม่มีประโยชน์เลยค่ะ เอาเอกสารเช่น ใบมรณะบัตร บัตรประชาชน ไปยืนยันกับทางบริษัทดูนะคะ เเล้วให้เค้าเช็คเรื่องให้ว่าคุณพ่อเขียนว่าใครคือคนที่จะได้รับผลประโยชน์ เดี๋ยวก็รู้ค่ะ ไม่ต้องเถียงกันนะคะ

2021.03.03 1:54

Level5

ผมไม่มีอะไรจะคอมเม้นมากมาย ก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงนะครับ comment อื่นก็แนะนำมาผมว่าก็ดีอยู่นะครับก็คือว่าบริษัทประกันก็น่าจะมีข้อมูลอยู่แล้วแม้ไม่มีเอกสาร หวังว่าจขกทกับครอบครัวจะจัดการทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะครับ แล้วผมก็คิดว่าเอกสารไม่น่าจะหายนะเอกสารสำคัญขนาดนั้นอัตรากำลังวุ่นวายก็เลยหาไม่ค่อยเจอหรือเปล่าครับ มีความเป็นไปได้

2021.06.27 14:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

เพื่อนผมเผลอไปทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม ) ทำได้ปีเดียวเลิก เป็นกันบ้างไหม์

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของแม่ใกล้จะครบอายุที่จะได้บำนาญแล้ว ไม่ทราบต้องแจ้งอะไรไหม แล้วได้ ประมาณเท่าไร?จ่ายให้ทุกๆเดือนไหม?

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

วางแผนว่าจะทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำพร้อมกันสองคน ค่าเบี่ยจะประมาณเท่าไร?

All (ประกัน)

ตอนนี้คิดว่าอยากจ่ายเบี้ยประกัน รวมแล้ว2แสน จะได้เงินยำนาญยังไง เท่าไร เขาจ่ายให้แบบไหน รายเดือนหรือรายปี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้าต้องการสมัคร สมัครที่ไหนดีที่สุด เพราะเดียวนี้คนขายประกันปลอมมีเยอะ

ประกันชีวิต

ผมเลือกที่จะ ทำ ประกันชีวิตของ GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) แล้วคุณละครับคิดว่าประกันตัวไหนเหมาะกับคุณ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี