Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากสอนลูกใช้เงิน

ดิฉันมีลูกชายอายุ12ขวบตอนนี้ดิฉันอยากช่วยเขาให้รู้จักวิธีการใช้จ่ายเงินแบบประหยัดตัวดิฉันเองต้องออกจากบ้านแต่เช้าค่ำถึงจะเข้าบ้านเวลาที่จะสอนก็ไม่ค่อยจะมีจะอยู่ด้วยกันจริงๆแค่วันอาทิตย์แต่ส่วนมากลูกก็จะนอนดูทีวีซะส่วนใหญ่ใครพอมีคำแนะนำดีๆไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธเนศ

เป็นคุณแม่ที่ขยันมากเลยคะที่เราทำงานทุกวันนี้ก็เพื่อเขาใช่ไหมค่ะขอรบกวนสอบถามนะค่ะว่าปกติแล้วลูกของคุณอยู่กับใครค่ะตอนที่คุณทำงานพ่อของเด็กอยู่ด้วยไหมค่ะ ดิฉันคิดว่าตัวคุณเองเป็นตัวอย่างสอนเขาได้ดีพอแล้วค่ะลูกคงรู้ว่าคุณเหนื่อย สู้สู้นะค่ะดิฉันขอเป็นกำลังใจช่วยอีกคนค่ะ

2019.08.01 18:0

จักรี

ลองใช้วิธีนี้ดูครับคุณกำหนดเงินให้เขาใช้เป็นสัปดาห์ดูนะครับแต่อย่าลืมถามเขานะครับว่าเงินเหลือเท่าไหร่ไม่งั้นลูกอาจคิดว่าคุณจะดุเข้าก็ได้นะครับถ้าเงินของเขาหมด ลองๆดูนะครับการที่เราสอนให้เขารู้จักใช้เงินเป็นสิ่งทที่สมควรครับลูกของเพื่อนผมหลายๆคนถูกเลี้ยมาแบบตามใจทุกวันนี้ยังแบมือขอเงินอยู่เลยครับ

2019.08.01 18:0

Jarunsuk

วิธีที่เราสอนลูกตัวเองก็คือให้ค่าขนมเขาเป็นรายสัปดาห์ค่ะ จะให้ค่าขนมเขาเยอะหน่อยแต่ว่าจะไม่ซื้อของเล่นให้เขาเลย ถ้าเขาอยากได้อะไรจะให้เขาเก็บเอง แต่ว่าของขวัญที่เรามีให้เขาก็มีบ้างค่ะ แต่ถ้าเขาอยากได้อย่างเครื่องเกม หรือของเล่นอันนี้จะให้เขาเก็บตังค์ซื้อเองเลย เขาจะได้รู้จักประหยัดด้วย รู้จักชั่งใจว่าเงินที่มีจะเอาไว้ซื้อของกินไหมหรือจะเอาของที่ตัวเองอยากได้หรือว่าจะเก็บไว้

2020.04.27 9:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี