Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) จ่ายเบี้ยประกัน ประมาณ 25,000-30,000 บาท/ปี ขอลดหย่อนภาษีได้เท่าไร?

เราสงสัยเกี่ยวกับการขอลดหย่อนภาษีนะคะ เห็นว่าถ้าเราทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพให้กับพ่อหรือแม่ แล้วพอสิ้นปีเราสามารถนำไปขอลดหย่อนภาษีได้ เราสงสัยคะว่าได้ทุกอย่างของประกันเลยไหมคะประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) เบี้ยประกัน 25,000- 30,000 บาท ตัวนี้ขอลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปีได้ด้วยไหมคะได้เท่าเบี้ยประกันที่จ่ายไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

66---

ประกันนี้ไม่ใช่ว่าเบี้ยประกันขั้นต่ำเขาอยู่ที่ประมาณ 70,000 บาทหรอครับ ผมว่าผมก็เพิ่งเข้าไปอ่านนะครับเพราะว่าผมกำลังวางแผน ช่วงเกษียณ อยากจะทำประกันชีวิตที่คุ้มครองไปถึงช่วงแก่เลยแล้วก็มีเงิน ให้ผมเป็นเงินแบบบำนาญหรือบำเหน็จด้วย กำลังเลือกอยู่เลยครับ ตัวนี้ก็เกือบจะสนใจเหมือนกันนะแต่พอเห็นเบี้ยประกันแพงๆก็ คิดได้ว่ายังไงผมก็คงอดใจไม่ไหว

2020.11.25 16:35

น่อย

จ่ายเบี้ยประกันแพงเหมือนกันนะคะในแต่ละปี คิดว่าสามารถนำไปใช้ในการลดหย่อนภาษีได้ปีละ 1แสน บาทเลยทีเดียว ทำให้เราได้รับการคุ้มครองและยังสามารถช่วยในการลดหย่อนภาษีอีกต่างหาก ถือว่าคุ้มนะคะเพราะว่าจะได้รับเงินเกษียณในช่วงเวลาที่ครบกำหนดสัญญาด้วย และเป็นการลงทุนเพื่ออนาคตหลังวัยเกษียณจะได้มีเงินใช้จ่ายต่อไป

2020.12.23 15:51

วิลาวรรณ

ถึงจะจ่ายเบี้ยประกันที่แพงๆ แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะขอลดหย่อนได้มากๆนะคะ เพราะว่าเขามีการลดหย่อนแบบนี้คะ ค่าเบี้ยประกันชีวิตแบบบำนาญ หักค่าลดหย่อนในอัตราร้อยละ 15 ของเงินได้ที่นำมาเสียภาษีเงินได้ในแต่ละปี แสดงว่า ก็น่าจะได้ ประมาณ หมื่นต้อนเท่านั้นเองนะคะ แล้ว ถ้าเราทำให้กับหลายคน ก็ขอลดหย่อนไม่น่าจะเกิน 2แสนคะ

2021.01.05 13:56

มินนี่

@k.น่อย ปกติคนที่ทำประกันเค้าสามารถลดหย่อนภาษีได้ไม่เกินหนึ่งแสนบาทไม่ใช่หรอคะ?? อันนี้ตามที่สรรพากรเค้ากำหนดนะคะ เเต่เราก็แอบงงนะคะว่าประกันตัว gen bumnan10เนี่ยแตกต่างกันยังงัยกับ gen bumnan8 เพราะเห็นว่าเป็นประกันแบบออมเงินยามเกษียณเหมือนกัน อีกอย่างอยากรู้ว่าสองตัวนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังงัย??? ใครทราบช่วยบอกทีนะคะ

2021.03.06 13:47

น้อยหน่า

@มินนี่ มันก็แล้วแต่แบบแผนประกันนะคะ ไม่ใช่ประกันชีวิตทุกๆแบบทางจะสามารถลดหย่อนภาษีได้ 100000 บาทต่อปี บางแบบแผนก็ลดหย่อนภาษีได้ไม่ถึง 100,000 บาทต่อปี หลับแล้วก็ยังมีประกันชีวิตบางแบบฐานที่ลดหย่อนภาษีได้มากกว่า 100,000 บาทต่อปีด้วยนะ ก็ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขค่ะไม่ตายตัว แต่ถ้าใจพูดว่าประกันชีวิตส่วนมากพูดกับแฟนก็จะได้อยู่

2021.06.28 15:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ถ้าซื้อเยอะๆแล้วคนในบ้านอายุเกิน1คน สามารถทำให้ได้ไหม?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แรงมาก ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ทำไมถึงรับคนที่อายุสูงสุดแค่45ปีครับ?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ตัวนี้ถ้าปีหน้าทำให้ที่บ้านจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไร?

ประกันชีวิต

คุณคิดว่าเป็นเรื่องยุติธรรมหรือไม่ ที่บริษัทประกันต่างๆ มาตั้งข้อแม้ว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนถึงสามารถทำประกันของเขาได้?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วงอายุ ประมาณ 40ปี ถ้าอยากทำ ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ไม่ทราบว่าเป็นการวางแผนที่ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) อายุสูงสุดเท่าไรถึงสามารถทำประกันตัวนี้ได้ ถ้า ทำได้เบี้ยประกันเท่าไร?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี