Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปีหน้าต้องจ่ายเบี้ยประกัน 2คน ประมาณ 8หมื่นบาท ไม่ทราบว่าถ้าไม่สามารถส่งได้สามารถสามร๔กู้เงินจากประกันไปจ่ายก่อนได้ไหม?

อีกสองเดือน เราต้องจ่ายค่าประกันชีวิตให้พ่อกับแม่แล้ว รวมของสองคน อยู่ที่ 50,000กว่า บาท อันนี้เป็นประกันตัวหลักแล้วยังต้องจ่ายประกันสุขภาพอีก ถ้ารวมแล้ว ทุกปีเราจ่ายประมาณ 8 หมื่นบาท จ่ายมาแล้ว 7ปี แต่ อีกสองเดือนก็จะถึงกำหนดแล้ว ทำไงดีละ เพราะว่าเงินหมุนไม่ทันจริงๆ จะไม่จ่ายก็เสียดายที่ส่งไป ทางประกันเขามีให้เรากู้ก่อนไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

66---

ลองใช้วิธีใช้เงินสำเร็จดูไหมครับ หรือจะใช้วิธีขอลดเบี้ยประกันเพื่อลดความคุ้มครองลงสักนิดแต่ยังจ่ายไหว เพียงดีกว่าต้องยกเลิกหรือว่ากู้เงินประกันนะครับ หลับนานอาจจะทำให้เสียผลประโยชน์โดยเสียความคุ้มครองมากกว่า ลองถามบริษัทประกันดูนะครับว่าเขามีเงื่อนไขอะไรบ้างถ้าเราจ่ายไม่ไหวเนี่ย ก็ผมเป็นคนชอบถามอะไรตรงๆครับถ้าอยากรู้ก็ถามไปเลย

2020.11.25 16:37

ฝน

ก็สามารถทำได้นะคะแต่อย่าลองกู้เลย จะสร้างความซับซ้อนและปัญหาตามมาค่ะ เพราะว่าการกู้เงินจะทำให้เราไม่สามารถได้รับผลตอบแทน อย่างเต็มที่ที่ทำการชายเอาไว้กับกรมธรรม์ ถึงแม้ว่าดูเหมือนจะเป็นทางออกหนึ่งฉันการที่เราใช้จ่ายจากเงินที่ฝากไว้กับกรมธรรม์ แต่ก็เป็นสิทธิ์ของตัวเราเองถ้าทำได้ก็ทำไปเถอะค่ะจะได้ไม่ต้องเดือดร้อนไปกู้เงินจากที่อื่น

2020.12.23 15:52

แก้วกัลยา

สามารถทำได้คะแต่กำหนดเวลาสัญญาประกันอาจจะยาวขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยคะ เพราะว่าเราต้องมาใช้หนี้เงินที่เรากู้ไปก่อนคะเขาถึงจะตัดสัญญาของเราได้คะ เราว่าถ้าเหลืออีกแค่2ปี รองๆไปคุยกับเขาดูไหมคะว่าแทนที่จะเสียเป็นปีเหมือนเมื่อก่อน 2ปีที่เหลือนี้ขอเป็นแบบผ่อนชำระจะได้ไหม เพราะถ้าเขาให้เราผ่อนได้ก็น่าจะเบาลงนะคะ

2021.01.06 13:18

แมงเม่า

ถ้าเป็นเรา เราจะตัดสินใจขอหยิบยืมเงินของครอบครัวมาก่อน แล้วรีบใช้คืนเค้า เพราะว่าถ้าจขกทจะไปกู้เราว่าอย่าไปทำให้ตัวเองเดือดร้อนเลย จริงๆนะมันไม่คุ้มค่ะ หรือยังงัยก็ลองทำตามที่ความเห็นด้านบนได้ตอบๆกันไปมานะคะ เราว่าก็เป็นวิธีที่น่าสนใจเหมือนกัน อย่าไปกู้เงินเด็ดขาดนะคะ !!! เชื่อเราไม่งั้นหายนะจะมาเยือนเเน่ๆ

2021.03.06 13:52

น้อยหน่า

@แมงเม่า ไม่หยิบยืมเงินใครจะดีกว่านะคะ เพราะว่าเราคงหามาคืนเขาไม่ได้ง่ายขนาดนั้นหรอกมั้ง เศรษฐกิจไม่ค่อยดีแบบนี้ด้วยแล้ว ถ้าสามารถกู้เงินกรมธรรม์ได้เงินกรมธรรม์ก็ยังดีกว่าค่ะ การหยิบยืมเงินคนใกล้ชิดญาติสนิทมิตรสหายจะเป็นปัญหาใหญ่ในอนาคตได้นะคะ ขอเตือนเอาไว้ก่อน เพราะเคยมีประสบการณ์มาแล้วลองมองหาวิธีอื่นดูก่อนนะคะ

2021.06.28 15:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ถ้าซื้อเยอะๆแล้วคนในบ้านอายุเกิน1คน สามารถทำให้ได้ไหม?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แรงมาก ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ทำไมถึงรับคนที่อายุสูงสุดแค่45ปีครับ?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ตัวนี้ถ้าปีหน้าทำให้ที่บ้านจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไร?

ประกันชีวิต

คุณคิดว่าเป็นเรื่องยุติธรรมหรือไม่ ที่บริษัทประกันต่างๆ มาตั้งข้อแม้ว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนถึงสามารถทำประกันของเขาได้?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วงอายุ ประมาณ 40ปี ถ้าอยากทำ ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ไม่ทราบว่าเป็นการวางแผนที่ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) อายุสูงสุดเท่าไรถึงสามารถทำประกันตัวนี้ได้ ถ้า ทำได้เบี้ยประกันเท่าไร?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี