Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ตัวนี้ถ้าปีหน้าทำให้ที่บ้านจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไร?

ปีหน้าอยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้าง ตัวเลือกอย่างหนึ่งก็คืออการซื้อประกันชีวิตให้พ่อหรือแม่สักฉบับ ที่เราเล็งๆไว้คือ ปประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ? หรือว่า มีตัวเลือกอื่นอีกไหมสำหรับคนที่จะเอาไปลดหย่อนภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

CPR

ประกันชีวิตตัวนี้เบี้ยแพงขนาดนั้นคงเอาไปลดหย่อนภาษีได้อยู่แหละครับ ผมก็เดาว่าคงจะลดหย่อนภาษีได้สูงสุดไม่เกิน 1 แสนบาทต่อปีเพราะส่วนมากประกันชีวิตไม่ว่าจะเบี้ยแพงแค่ไหนก็ลดหย่อนภาษีได้เท่านี้ถือว่า 100000 บาทต่อปีก็เยอะแล้วนะครับเพราะคนปกติไม่ค่อยเสียภาษีมากถึง 100000 บาทหรอก นอกจากทำธุรกิจ ถึงจะเสียภาษีเยอะๆ

2020.11.25 16:47

โทน

แนะนำว่าถ้าจะทำในช่วงนี้หยุดไว้ก่อนดีกว่าครับ ถึงแม้จะได้รับการลดหย่อนภาษีที่ดีแต่ก็คิดถึง การแพร่ระบาดของโรคระบาดในช่วงนี้ด้วยนะครับ จะส่งผลกระทบให้การเงินของเราไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทำให้มีปัญหาในเรื่องของการผ่อนชำระค่างวดกว่าจะครบทั้ง 10 ปีต้องคิดดีๆก่อน แต่ก็ถือว่าเป็นการลงทุนที่ดีสำหรับวัยเกษียณนะครับ

2020.12.23 16:0

ธณาสิทธิ์

ปกติแล้วการขอลดหย่อนภาษีจากประกันชีวิต เขาจะให้ที่ 15% ของเบี้ยประกันนะครับ แต่ถ้าทำให้กับหลายๆคนที่บ้าน สามารถได้สูงสุดที่ 1แสนตามที่เพื่อนๆบอกครับ พูดถึงเรื่องขอลดหย่อนภาษีของปีนี้แล้ว ผมชักกังวลมากเลยครับ ว่าปีนี้จะได้ประมาณเท่าไรเพราะว่างานที่ทำค่อนข้างมีปัญหามากเลยครับช่วงนี้ รายได้ลดลงแบบนี้แย่ครับ

2021.01.06 13:18

สายรุ้ง

ประกันชีวิตทุกตัวสามารถเอาไปใช้ลดหย่อนภาษีได้หมดแหละค่ะ ไม่ต้องกังวลไปนะคะ จะมากจะน้อยแล้วแต่บุคคล ว่าแต่ประกันที่จขกทกำลังทำอยู่จ่ายค่าเบี้ยแพงไหมคะ?? เราก็สนใจแต่เคยได้ยินมาว่าค่าเบี้ยแรงไม่ใช่น้อย เลยต้องเบรคไว้ก่อน ประกันตัวนี้มีข้อดีข้อเสียยังงัยบ้างคะ ??? อยากรู้ไว้เผื่อในอนาคตอาจจะมโอกาสได้สมัครกับเค้าบ้าง...

2021.03.07 13:18

เต้าหู้

@สายรุ้ง ไม่ใช่ประกันทุกตัวนะครับที่จะลดหย่อนภาษีได้ คุณอย่าพูดอย่างนั้นสิเดี๋ยวคนอื่นเขาก็เข้าใจผิดหรอก เราก็มีนะประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพที่ไม่สามารถใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ก็มีอยู่บ้าง ถ้าจะพูดได้ถูกต้องพูดว่าประกันชีวิตส่วนมากเน้นว่าส่วนมากใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ แต่ก็มีในส่วนน้อย ที่ลดหย่อนภาษีไม่ได้

2021.06.29 6:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ถ้าซื้อเยอะๆแล้วคนในบ้านอายุเกิน1คน สามารถทำให้ได้ไหม?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แรงมาก ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ทำไมถึงรับคนที่อายุสูงสุดแค่45ปีครับ?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

คุณคิดว่าเป็นเรื่องยุติธรรมหรือไม่ ที่บริษัทประกันต่างๆ มาตั้งข้อแม้ว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนถึงสามารถทำประกันของเขาได้?

ช่วงอายุ ประมาณ 40ปี ถ้าอยากทำ ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ไม่ทราบว่าเป็นการวางแผนที่ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) อายุสูงสุดเท่าไรถึงสามารถทำประกันตัวนี้ได้ ถ้า ทำได้เบี้ยประกันเท่าไร?

เทียบ ประกันชีวิตGenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) กับ GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ให้หน่อย?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี