Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณคิดว่าเป็นเรื่องยุติธรรมหรือไม่ ที่บริษัทประกันต่างๆ มาตั้งข้อแม้ว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนถึงสามารถทำประกันของเขาได้?

ประกันชีวิตหลายเจ้าที่มีตอนนี้ถ้าสนใจทำต้องไปตรวจสุขภาพด้วย เกลือบจะทุกเจ้าเลย เราสงสัยครับว่าทำไมบริษัทประกันต่างๆถึงต่างให้ผู้ที่จะกรมธรรม์ของเขาต้องไปตรวจสุขภาพด้วยครับ ทั้งที่บางตัวคุ้มครองไปจนอายุ80-90เลยก็มี ซึ่งเอาจริงๆนะ ไม่มีใครน่าจะอยู่ถึงหลอก แบบนี้คนที่สุขภาพไม่ดีก็อดมีตัวช่วยสิผมว่าไม่ยุติธรรมเลยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

CPR

ก็เป็นเรื่องยุติธรรมอยู่แล้วแหละใครจะยอมเสียเปรียบ ส่วนมากประกันที่บอกว่ามีผลประโยชน์ให้เราบริษัทประกันเองนั่นแหละที่ได้ผลประโยชน์เหมือนกันถ้าเราเจ็บป่วยหรือมีประวัติการรักษาโรคร้าย อยู่แล้วมันก็แปลกดีที่เขาจะรับประกันคุ้มครองทั้งสุขภาพและโรคร้ายให้เรา เพราะเขาจะต้องเสียเงินให้เราแน่นอน ไม่มีใครเขายอมเสียอย่างนั้นหรอก

2020.11.25 16:49

นพ

ถ้าถามถึงความยุติธรรม ต้องบอกเลยนะครับว่าไม่มีจริงในโลกหรอก ถ้าเราคิดว่าเราจะจ่ายเบี้ยประกันภัยเพื่อที่จะได้รับการคุ้มครองอย่างเต็มที่แล้วเราก็ ไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ เพราะบริษัทประกันภัยก็จะได้รับผลประโยชน์ กว่าจะเครมประกันกับเราได้เราต้องเดินเรื่องหลายรอบมาก จะมีสักกี่บริษัทครับที่เสนอตัวมารับการเครมประกันให้กับเราโดยที่เราไม่ต้องเดินเรื่องอะไรเลย ไม่มี

2020.12.23 16:2

ธณาสิทธิ์

เดี่ยวนี้ประกันชีวิตส่วนใหญ่แล้วเขาไม่ค่อยมาขอให้เราตรวจสุขภาพแล้วนะครับ ส่วนใหญ่คนที่ต้องตรวจสุขภาพจะเป็นเฉพาะกลุ่มครับ อย่างคนที่เคยมีประวัติการรักษาโรคที่ร้ายแรงครับ หรือว่าคนที่กรอกเรื่องของสุขภาพแล้ว ทางประกันเห็นว่าเป็นเรื่องที่แปลกๆเขาก็จะขอให้เราไปตรวจสุขภาพครับ อย่างที่เจอคือ เรื่องของ น้ำหนักตัวครับ

2021.01.06 13:18

ปราชญ์

คิดง่ายนะครับว่าถ้าเป็นจขกทเปิดบริษัทประกัน คุณจะให้คนที่สมัครตรวจสุขภาพไหมล่ะครับ?? หรือว่าคุณจะรับคนที่เป็นโรคมะเร็ง โรคหัวใจ เบาหวาน ไต มาเป็นลูกค้า??? สำหรับคนที่เป็นโรคร้ายเเรงโอกาสเสี่ยงที่จะเสียชีวิตมันมีสูงมาก เค้าจ่ายค่าเบี้ยคุณแค่ไม่กี่ปี แต่ถ้าเค้าเสียชีวิตคุณต้องจ่ายเงินก้อนแถมเงินปันผลให้เค้าด้วย แล้วคุณจะมีกำไรไหมล่ะครับ?? คุณน่าจะได้คำตอบเเล้วใช่ไหมครับ??

2021.03.07 13:23

X101

@ปราชญ์ เป็นการยกตัวอย่างที่ทำให้เห็นภาพ และเข้าใจง่ายมากๆเลยครับ ผมว่าตอนนี้จขกทน่าจะคิดตามแล้วก็เข้าใจแล้วมั้งคับ อย่าว่าแต่เปิดบริษัทประกันเลยให้เราเปิดธุรกิจอะไรเล็กๆเราก็ต้องคิดถึงผลประโยชน์กับผลกำไรของธุรกิจก่อนอยู่แล้ว ถึงแม้เจ้าพยายามใส่ใจลูกค้าแค่ไหนก็ตาม แต่คงไม่เอาความเสี่ยงของลูกค้ามาแบกไว้ในมือหรอก

2021.06.29 6:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ถ้าซื้อเยอะๆแล้วคนในบ้านอายุเกิน1คน สามารถทำให้ได้ไหม?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แรงมาก ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ทำไมถึงรับคนที่อายุสูงสุดแค่45ปีครับ?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ตัวนี้ถ้าปีหน้าทำให้ที่บ้านจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไร?

ช่วงอายุ ประมาณ 40ปี ถ้าอยากทำ ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ไม่ทราบว่าเป็นการวางแผนที่ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) อายุสูงสุดเท่าไรถึงสามารถทำประกันตัวนี้ได้ ถ้า ทำได้เบี้ยประกันเท่าไร?

เทียบ ประกันชีวิตGenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) กับ GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ให้หน่อย?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี