Forum
แก้ไขล่าสุด: 

น้ำท่วมเครียด

พี่ค่ะหนูเครียดเรื่องน้ำท่วมค่ะหนูอยู่คนละที่กับครอบครัวค่ะบ้านพ่อกับแม่หนูน้ำท่วมหนักมากเลยค่ะหนูอยากทราบค่ะว่าหลังน้ำลดจะมีการช่วยเหลืออะไรบ้างค่ะที่เราสามารถขอรับได้จากหน่วยงานของรัฐค่ะ บอกตรงๆค่ะหนูไม่รู้ว่าจะทำยังไงต่อเลยค่ะหลังน้ำลดทุกๆอย่างที่บัานเรามีไปกับน้ำหมดเลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittisak

ดิฉันบ้านน้ำก็ท่วมค่ะเหมือนกับที่คุณบอกเลยค่ะทุกๆอย่างที่เราสร้างมาไปกับน้ำหมดเลยนะคะ แต่ดิฉันทำใจแล้วค่ะว่าหลังน้ำลดต้องลำบากไปสักพักค่ะ แต่ดิฉันก็ได้ข่าวนะค่ะว่าทางรัฐจะเข้ามาดูแลเราคะ แต่ดิฉันจำไม่ได้ค่ะว่าเขามีการช่วยเหลืออย่างไรบ้างแต่ที่แน่ๆเขาให้การช่วยเหลือกับค่าซ่อมบ้านแน่นอนค่ะ ถึงจะไม่มากแต่ดิฉันก็ว่าดีนะค่ะที่เขาช่วยอย่างน้อยเราก็ไม่ต้องออกเองทั้งหมด สู้ๆนะค่ะคนหัวอกเดียวกันคะ

2019.08.01 18:0

Joe

เท่าที่ผมติดตามข่าวสารมานายกรัฐมนตรีและรมว.กลาโหม ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ โดยย้ำว่าการบรรเทาความเดือดร้อนของผู้ประสบภัยมีลำดับขั้นตอน ตั้งแต่การช่วยเหลือเฉพาะหน้าเร่งด่วนเมื่อเกิดภัย เช่น การอพยพ การตั้งศูนย์พักพิง การลำเลียงอาหารและน้ำ การรักษาพยาบาล ส่วนเรื่องความช่วยเหลือหลังน้ำลดมีแน่นอนครับ

2019.08.01 18:0

Kasan

ลองๆไปคุยกับหน่วยงานของรีฐครับ เพราะปกติแล้วเขาช่วยครับ อย่างครวที่แล้วที่มีน้ำท่วม มีเงินช่วยเหลือจากกองทุนเงินช่วยเหลือผู้ประสบสาธารณภัย สำนักนายกรัฐมนตรี ซึ่งเป็นเงินที่ได้รับบริจาคจากประชาชน ตามระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยการรับบริจาคและการให้ความช่วยเหลือผู้ประสบสาธารณภัย พ.ศ.2542 เพิ่มเติมอีก

2020.03.20 5:24

Thanapoom

เจอโควิดระบาดว่าหนักแล้ว นี่เจอน้ำท่วมด้วยหรอคะ เห็นใจบ้านคุณพ่อคุณแม่ของน้องมากๆแล้วก็เห็นใจน้องด้วยอยากช่วยคุณพ่อคุณแม่ใช่ไหมคะ เห็นว่าหลังน้ำท่วมรัฐบาลก็ช่วยเยียวยาอยู่ค่ะแต่ก็อาจจะไม่ได้ช่วยจนฟื้นตัวได้เลย แต่สิ่งที่จะช่วยคุณพ่อคุณแม่ได้ในตอนนี้ก็คือกำลังใจจากหนูนะคะ ถึงเราจะช่วยอะไรไม่ได้แต่การโทรไปให้กำลังใจพ่อแม่บ่อยๆก็จะช่วยให้คุณพ่อคุณแม่ไม่ท้อมากแล้วก็ช่วยให้หนูไม่เป็นห่วงพ่อกับแม่มากด้วยนะ

2020.04.27 9:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี