Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าต้องการเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ?

ช่วงนี้ ผมสนใจเรื่องการทำประกันชีวิตแบบถ้าอยากสมัครประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) แบบมีเงินปันผลมาให้เราด้วยอยากทราบว่า ถ้าเราซื้อประกันตัวนี้แล้ว หากเราต้องการเวนคืน กรมธรรม์ ก่อนที่จะครบกำหนดสัญญาในประกัน ไม่ทราบว่าเราสามารถทำได้ไหมครับ แล้วเราจะเวนกรมธรรม์คืนช่วงปีไหนถึงจะดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

SS

การเวนคืนกรมธรรม์สามารถทำได้อยู่แล้วล่ะค่ะแต่ก็อยู่ที่ว่าจะทำตอนช่วงไหนคือดีที่สุดถ้าจะให้แนะนำก็อยากจะทำในช่วงที่เลยกำหนดระยะเวลาตามเงื่อนไขค่ะคือหมายถึงว่าเลยระยะเวลาที่เราสามารถเวนคืนกรมธรรม์ได้อย่างคุ้มค่าคือค่าเวนคืนกรมธรรม์ตั้งแต่ช่วงแรกๆที่พึ่งจ่ายเบี้ยประกันไม่กี่ปีก็คือจะไม่ค่อยคุ้มค่ะ อย่างเช่นแบบเพิ่งจ่ายเบี้ยประกันภัยปี 2 ปีแรกเราคิดจะเวนคืนเลยแบบนั้นไม่ค่อยดี

2020.11.27 15:19

ธันวา

จริงๆแล้วไม่ว่าจะเป็นกรมธรรม์ตอนไหนก็สามารถทำการเวนคืนได้อยู่แล้วครับ ก็แสดงให้เห็นว่าเราไม่สามารถจ่ายต่อไปได้หรือมีเหตุผลของตัวเราเอง แต่สิ่งที่จะเป็นปัญหาตามมาก็คือเงินที่เราจะได้รับคืนมานั่นแหละครับ ก็ดูเหมือนว่าจะได้รับเงินน้อยลงหรือไม่คุ้มแล้วสำหรับการลงทุนกับประกันภัยนี้ ทำให้ตอนที่เราเลือกทำประกันภัยต้องดูว่าจะจ่ายให้ครบได้ไหม

2020.12.25 16:14

ศศิพิมพ์

ถ้าดูจากตารางแล้ว เรา ขอเวนคืน ช่วง ปีที่5ไปแล้วก็ได้คะ อาจได้ไม่มากเท่าที่เขาสัญญาเอาไว้แต่ก็ไม่ขาดทุนมากคะ แต่ประกันแบบนี้ ถ้าเวนคืนจริงๆนะ เราว่ากัดฟันส่งไปจนครบจะดีกว่าคะ เพราะเวนคืนปีที่5ขึ้นไป มันก็เหลืออีกไม่แค่กี่ปีเท่านั้นเองคะ ถ้าส่งไม่ไหวจริงๆ คุยกับทางประกันก่อนนะคะ อย่าตัดสินใจเวนคืนนะคะ เสียดายแทนคะ

2021.01.06 13:56

yoyo

เดี๋ยวนะ เราเคยได้ยินว่าถ้าเรามีเงินไม่พอจ่ายค่าเบี้ย เราสามารถขอทางบริษัทลดความคุ้มครองลงได้ ค่าเบี้ยก็จะจ่ายได้ถูกลงแต่ก็อาจจะไม่ได้รับเงินเต็มๆตามเงื่อนไข อะไรประมาณนี้นะจากที่เคยฟังๆเพื่อนมา แต่เราก็ไม่ค่อยมั่นใจนะคะว่าถูกต้องไหม ยังงัยจขกทไปคุยกับทางตัวแทนของบริษัทดูอีกทีดีกว่า เผื่อเค้าจะมีหลายวิธีแนะนำคุณได้

2021.03.08 9:58

Kim

@ศศิพิมพ์ ก็เป็นคำแนะนำที่ดีนะคะ เดี๋ยวจะลองปรึกษากับตัวแทนประกันดูกำลังคิดอยากจะเวนคืนกรมธรรม์ประกันภัยเหมือนกัน อยากจะได้เงินก้อนเอามาไว้เก็บสำรองฉุกเฉินมากกว่า เพราะว่าประกันชีวิตที่เราทำไว้มันเป็นตลอดชีพก็คือผลประโยชน์จะตกกับครอบครัวเท่านั้น เป็นประกันที่เราไม่ได้เงินคืนกับไม่ได้เงินปันผลอะไรด้วย

2021.06.30 16:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ประกัน)

ถ้าจะเลือกประกันที่เอาไว้ลดหย่อนภาษีดีหรือว่าจะเอาแบบได้เงินทุนประกันเยอะๆดี เลือกแบบไหนคุ้มกว่ากันครับ

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ผมอยากประเมินเรื่องของ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ครับว่าเป็นยังไงบ้าง?

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ที่บอกว่าได้รับเงินคืนไม่ทราบว่าได้กี่บาทเหรอ

ประกันชีวิต

อยากทราบว่าคนที่ทำประกันชีวิตตัวนี้ ได้เงินปันผลคนละประมาณเท่าไรคะ แล้วจ่ายเบี้ยประกันกันเยอะไหม

ประกันชีวิต

อยากทราบครับว่ามีใครเคยคิดจะยกเลิก ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) บ้างครับ

ประกันชีวิต

อยากทราบว่ามีใครเคยเวนคืนกรมธรรม์ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) มาแล้วบ้างครับ อะไรคือสาเหตุ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี