Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะเลือกประกันที่เอาไว้ลดหย่อนภาษีดีหรือว่าจะเอาแบบได้เงินทุนประกันเยอะๆดี เลือกแบบไหนคุ้มกว่ากันครับ

เอารวมๆเลยนะครับ คืออยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษีประจำปีครับ แล้วก็ยังอยากได้กำไรจากเงินประกันด้วยครับ แต่ ประกันที่ส่งยาวๆ เงินทุนประกันที่ได้มันจะน้อยๆมากๆครับ แต่ถ้าส่งแบบระยะสั้นๆอย่างประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ก็ลดหย่อนภาษีได้ไม่นานได้แค่15ปีเอง แบบนี้จะเลือกอะไรก่อนดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

125cc

เลือกที่ทุนประกันสิครับเลือกที่ความคุ้มครองที่เราจะได้รับเป็นหลักดีกว่า ส่วนเรื่องลดหย่อนภาษีให้มันเป็นของแถมดีกว่าครับ เพราะว่าคนเราจริงๆแล้วต่อปีไม่ได้เสียภาษีอะไรมากมายขนาดนั้นที่จำเป็นจะต้องไปจ่ายเบี้ยประกันแพงๆเพื่อเอามาลดหย่อนภาษีมันไม่ได้เอามาเทียบกันได้ครับ แต่การจ่ายเบี้ยประกันแพงๆน่าจะหวังเรื่องอื่นมากกว่าโดยเฉพาะเรื่องผลประโยชน์จากประกัน

2020.11.27 15:27

พลอย

เจอแล้วค่ะเขาเรื่องการคุ้มครอง 15 ปีนี้เลยค่ะเป็นประกันชีวิต แต่การลงทุนที่จะช่วยให้เราสามารถได้รับการลดหย่อนภาษีประจำปีด้วย ขอให้นึกถึงระยะเวลาในการผ่อนชำระเบี้ยประกันนานถึง 10 ปีเลยนะคะ ราคาของเบี้ยประกันภัยในแต่ละปีที่ต้องจ่ายเงินก็ไม่ใช่ถูกๆ ก็เลยแนะนำว่าให้ทำการผ่อนจ่ายเป็นรายเดือนดีกว่านะคะ จะได้ไม่หนักเกินไป

2020.12.25 16:22

ภัทรวดี

ซื้อเอาไว้ลดหย่อนภาษีเหรอคะ ปีหนึ่งเราขอลดหย่อนได้ไม่ค่อยจะมากเท่าไรนะคะสำหรับประกันชีวิต ถ้าจำไม่ผิดน่าจะได้ประมาณ 15% ของเบี้ยประกันชีวิตที่เราจ่ายในปีนั้นนะคะ รองดูตัวที่จ่ายไม่มากเหมือนตัวนี้จะดีกว่านะคะ แล้วเอาเงินที่เหลือไปลงทุนอย่างอื่น ช่วงนี้เอาเงินกระจายๆ ไปหลายๆทาง เราว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะคะ

2021.01.07 14:28

Ratchada

ถ้าอยากมีเงินออมด้วย และใช้ลดหย่อนภาษีด้วย แนะนำให้ลงทุนแบบ RMF หรือ LTFควบคู่ไปกับการทำประกันชีวิตด้วยก็ดีนะคะ อันนั้นจะช่วยได้เยอะเหมือนกัน ส่วนถ้าให้เราแนะนำว่าประกันตัวไหนดีหรือประกันที่คุณสนใจ okรึเปล่า อันนี้เราคงให้รายละเอียดไม่ได้เพราะไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ยังงัยรอฟังความเห็นอื่นเข้ามาตอบนะคะ

2021.03.09 12:38

Aom

@Ratchada แต่เราว่าทำประกันชีวิต ก็สามารถลดหย่อนภาษีได้เยอะนะไม่ต้องเอาเงินไปลงทุนไปลดความเสี่ยงอยู่ ซื้อประกันคุ้มครองความเสี่ยงแต่ดีกว่า เพราะที่คุณแนะนำมาก็คือให้ทำประกันชีวิตด้วยลงทุนด้วย ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยดีมั้งคะตลาดการลงทุนสั่นคลอนมากๆไม่ค่อยแน่นอน ทำประกันอย่างเดียวไปก่อนแน่นอนกว่าเยอะค่ะ ลองคิดดูนะคะ

2021.06.30 16:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ผมอยากประเมินเรื่องของ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ครับว่าเป็นยังไงบ้าง?

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ที่บอกว่าได้รับเงินคืนไม่ทราบว่าได้กี่บาทเหรอ

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่าคนที่ทำประกันชีวิตตัวนี้ ได้เงินปันผลคนละประมาณเท่าไรคะ แล้วจ่ายเบี้ยประกันกันเยอะไหม

ประกันชีวิต

อยากทราบครับว่ามีใครเคยคิดจะยกเลิก ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) บ้างครับ

ประกันชีวิต

อยากทราบว่ามีใครเคยเวนคืนกรมธรรม์ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) มาแล้วบ้างครับ อะไรคือสาเหตุ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ต้องการให้ช่วยเปรียบเทียบ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) กับตัวอื่นๆในตลาดครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี