Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบครับว่ามีใครเคยคิดจะยกเลิก ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) บ้างครับ

แบบนี้เรียกว่าโง่ไหมครับ คืออยากเล่าให้ฟังครับ ผมแอบไปทำ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ไว้ครับ ส่งปีได้3ปีแล้วครับ แต่ต้องเวนคืนครับ ตอนแรกคิดว่าจะไหว แต่หมุนไม่ทัน ตอนนั้น เลยยกเลิกไปซะ แต่มารู้ทีหลังว่าสามารถยืมมเงินจากประกันตัวนี้ไปจ่ายก่อนได้ เสียดายเลยครับ แบบนี้จะกลับไปทำอีกได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wave 100

ผมว่าไม่ใช่แค่ประกันแท้นี้ของบริษัทเจนเนอราลี่เท่านั้นนะครับตอนนี้คิดว่าหลายคนที่ถือกรมธรรม์ประกันชีวิตอยู่โดยเฉพาะแบบแผนที่มีการจ่ายเบี้ยประกันแพงไม่ว่าจะรายเดือนหรือรายปีก็อยากจะเวนคืนหรือว่ายกเลิกกรมธรรม์กันทั้งนั้นตอนนี้เพราะว่าบางคนคือมีเหตุผลว่าจ่ายไม่ไหวกับบางคนรู้สึกว่าอยากเอาเงินไปซื้อประกันสุขภาพมากกว่า

2020.11.27 15:31

มิ้น

เข้าใจนะครับว่าบางครั้งก็จะมีเหตุจำเป็นที่เราต้องทำการเวนคืน มึงจะเอาประกันชีวิตตัวนี้ใช้เวลานานมากในการผ่อนชำระถึง 10 ปี เมื่อสภาพการของเราเปลี่ยนไปอาจจะทำให้เราไม่สามารถผ่อนจ่ายค่าเบี้ยประกันไหว ให้ดูเหมือนว่าการเวนคืนประกันภัยจะทำให้เราได้รับผลตอบแทนกลับคืนมาไม่มากก็น้อย ก็ต้องลองตัดสินใจแล้วลองชั่งดูนะคะว่าอันไหนคุ้ม

2020.12.25 16:26

หฤษฎ์

ผมครับ เคย ยกเลิก ประกันชีวิตครับ แต่ไม่ใช่ของเจ้านี้นะครับ ผม ซื้อประกันเจ้าหนึ่งในบ้านเราครับ แต่ ปรากฏว่า ผมไปเจออีกตัวครับที่การคุ้มครองเหมือนกันเลยครับแต่ว่าจ่ายเบี้ยต่างกันครับ ดีนะครับที่ผมสามารุยกเลิกได้ครับ เพราะว่าผมขอยกเลิกก่อน 1เดือนครับ เพราะถ้าหลังจากนั้น ประกันเราเริ่มคุ้มครอง เงินอาจไม่ได้เลยนะครับ

2021.01.07 14:27

viroj

ผมไม่เคยยกเลิกครับ ใจก็อยากอยู่นะ แต่คิดถึงผลประโยชน์มากกว่า ไม่มีเงินก็ต้องพยายามหาเงินมาจ่ายให้ได้ครับ ผมอดทนทำแบบนี้อยู่นานจนตอนนี้เหลือแค่อีกไม่กี่ปีก็ครบสัญญาเเล้ว ถ้าเราคิดว่าสิ่งที่เราทำมันจะเป็นเงินออมให้เราได้ก็พยายามหน่อยเถอะครับ ไม่งั้นสิ่งที่เราจ่ายๆมาตั้งแต่เเรกมันจะขาดทุนเลยก็ว่าได้ อย่าให้มันเป็นอย่างนั้นเลยดีกว่าครับ....

2021.03.09 12:52

อนุ

ตอนนี้เวนคืนมาแล้วใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าเขาจ่ายเงินมาหรือยังครับ ถ้า หากว่ายังไม่จ่ายมาก็อาจจะเป็นไปได้ครับที่สามารถให้ประกันตัวนี้ต่อไปได้เลยครับเพียงแต่แจ้งกับตัวแทนประกันของเราครับ ส่วนถ้าทำไม่ได้แล้ว ก็ไม่ต้องเสียดายครับ ประกันชีวิตบ้่านเรามีให้เลือกหลายเจ้าครับ ถ้าอยากทำใหม่ อาจเน้นเจ้าที่มีชื่อหน่อยนะครับ

2021.04.09 14:47

ชัย

@Wave 100 เป็นกันหมดครับไม่ใช่แค่หรอกตอนนี้ไม่ว่าธุรกิจไหนมันก็สรุปให้หมดหนี้มีคนละรอบที่ 3 เพิ่มขึ้นมาอีกผมก็กังวลครับอะไรตัดได้ก็ตัดตอนนี้ใช้ชีวิตแบบพอเพียงมากๆครับเมื่อก่อนเคยใช้มากกว่านี้แต่ตอนนี้ก็พยายามหมุนให้ทันหรอกคนเราก็ต้องสู้กันต่อไปนะครับอย่าไปโทษตัวเองเลยครับว่าโง่หรือไม่โง่ในตอนนั้นคุณอาจจะคิดหลายเรื่องมันมีเรื่องให้คิดเยอะนะครับการที่ทำอะไรพลาดนิดหน่อยมันก็เป็นธรรมดาของชีวิตคนเราเนาะ

2021.04.21 15:10

Nina

@อนุ อยากจะรู้เหมือนกันว่าคนที่เวนคืนกรมธรรม์เป็นยังไงบ้าง มีคำถามเงื่อนไขยังไงบ้าง มีประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์เหมือนกันถึงแม้จะเป็นประกันระยะสั้นแต่ก็อยากจะเวนคืนกรมธรรม์บ้าง อาจจะไม่ได้อยากขนาดนั้น แต่ก็อยากรู้ขั้นตอนการเวนคืนกรมธรรม์ อยากถามจากคนที่มีประสบการณ์ เคยเวนคืนกรมธรรม์มากกว่า มากกว่าโทรไปถามจากบริษัทประกัน

2021.04.26 16:6

Loly589

@viroj นับถือความพยายามและความอดทนของคุณมากๆค่ะ คุณมีเป้าหมายชัดเจนและมุ่งหน้าไปให้ถึงที่สุดจริงๆ ดีใจด้วยที่คุณทำใกล้จะสำเร็จแล้ว เห็นว่าเหลืออีกไม่กี่ปีใช่มั้ยคะ เราอยากทำให้ได้อย่างคุณบ้างจัง แต่มันยากเหลือเกิน ถ้าคุณทำได้ เราก็ต้องทำได้เหมือนกันใช่มั้ย คิดว่ามันเป็นเงินออมเพื่อใช้ในอนาคตจะได้มีแรงเนอะ

2021.05.13 15:15

ปราชญ์

การทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพอาจจะไม่ได้เหมาะสำหรับทุกคนนะครับ แล้วก็ไม่ได้ว่าดีสำหรับทุกคนด้วย ในกรณีที่จขกทถ้าคุณยังไม่มีการจัดสรรบริหารเงินได้อย่างดีผมว่าแบบนี้ไม่เหมาะเลยครับกับการที่คุณจะทำประกันชีวิต บางคนอยากทำเพราะว่าเห็นคนอื่นทำ แต่อยากแนะนำว่าเราต้องมีความพร้อมในเรื่องเงินด้วยนะครับมันจะได้ไม่สร้างภาระให้เราทีหลัง

2021.05.29 13:7

viroj

@Loly589 ผมว่าถ้าคุณพยายามทำได้อยู่แล้วครับ...แต่สถานการณ์คนเรามันไม่เหมือนกัน คุณจะมาเปรียบเทียบกับผมไม่ได้ ผมเองไม่ได้มีภาระหนี้สินอะไรที่จะต้องรับผิดชอบ เลยหาเงินมาได้แบบไม่ได้เหลือบากกว่าแรงอะไร แต่ถ้าคุณมีภาระหนี้สินด้วยอันนี้ผมว่าคุณควรต้องดูอีกทีครับ ทางที่ดีที่สุดพยายามบริหารเงินให้ดีครับ แล้วอะไรๆมันจะง่ายขึ้น

2021.06.11 2:28

ใบไม้

@ปราชญ์ เราเห็นด้วยกับความคิดของคุณนะคะ จริงอยู่ที่การทำประกันสำคัญก็จำเป็น แต่สำหรับบางคนคนเราต้นทุนชีวิตไม่เหมือนกัน คนก็ต้องเก็บเงินเอาไว้ใช้จ่ายในชีวิตในครอบครัวมากกว่า แต่บางคนก็มีเงินเหลือใช้สามารถแบ่งเอาไปซื้อประกันได้ แต่ใครที่มีประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพได้ก็มีต้นทุนชีวิตที่ดีเพิ่มขึ้นค่ะ อยากมีประกันก็ต้องวางแผนนะคะ

2021.06.30 16:52

แลคโตบาซิลลัส

@Wave100 ใช่เลยค่ะ เราเองเป็นคนนึงที่พึ่งยกเลิกประกันชีวิตแบบระยะยาวไปคืออยากได้ก็ยกเลิกนะ เรียกว่าเวนคืนละกัน คืออย่างน้อย ก็ได้เงินคืนมา ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย เพราะตอนนี้ออกเลยว่าเงินเก็บเริ่มหดหาย ไม่ค่อยคิดถึงอนาคตระยะยาวและก็ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นเอาวันนี้ให้รอดก่อนแล้วกันก็เลยตัดสินใจเวนคืนค่ะ ถ้าคุณเองคิดแบบเรา ก็เวนคืนได้นะคะไม่ต้องคิดเยอะ

2021.07.17 16:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ประกัน)

ถ้าจะเลือกประกันที่เอาไว้ลดหย่อนภาษีดีหรือว่าจะเอาแบบได้เงินทุนประกันเยอะๆดี เลือกแบบไหนคุ้มกว่ากันครับ

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ผมอยากประเมินเรื่องของ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ครับว่าเป็นยังไงบ้าง?

GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) ที่บอกว่าได้รับเงินคืนไม่ทราบว่าได้กี่บาทเหรอ

ประกันชีวิต

อยากทราบว่าคนที่ทำประกันชีวิตตัวนี้ ได้เงินปันผลคนละประมาณเท่าไรคะ แล้วจ่ายเบี้ยประกันกันเยอะไหม

ประกันชีวิต

อยากทราบว่ามีใครเคยเวนคืนกรมธรรม์ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) มาแล้วบ้างครับ อะไรคือสาเหตุ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ต้องการให้ช่วยเปรียบเทียบ ประกันชีวิตของ GenProCash 10 Plus (แผนสะสมทรัพย์ทวีคูณ) กับตัวอื่นๆในตลาดครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี