Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วยด้วยครับ หาทางออกให้ด้วย จ่ายเบี้ยประกัน มา4ปีแล้วตอนนี้ส่งไหมไหว เอาไงดีครับจะเวนคืนประกันเลยดีไหม?

จ่ายค่าเบี้ยไม่ไหวครับ ถึงแม้ว่าจะได้เงินปันผลดีปีละ1,00บาทก็ตามครับ ส่งไม่ไหวแล้วตอนนี้ ยังไงช่วยด้วยครับ คือตอนแรกที่ทำคิดว่าสามารถส่งได้ครับ แต่ส่งไปได้ 4ปี เริ่มไม่ไหวแล้ว จะหยุดจ่ายไปเลยก็เสียดายเงิน แล้วถ้าที่บ้านถ้ารู้มาจะเป็นเรื่องเอาได้ ทำยังไงดี ทนจ่ายต่ออีก6ปี หรือว่าเวนคืนประกันชีวิตเลยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิงปอง

ผมว่าประกันตัวนี้ของไทยประกันชีวิตเบี้ยประกันถูกแล้วนะต่อปียังไม่ถึงหมื่นเลย ผมเห็นบางคนทำประกันชีวิตจ่ายเบี้ยต่อปีตั้งหลายหมื่นบางคนปีละเป็นแสนด้วยซ้ำ แต่ก็นะในช่วงที่ขาดสภาพคล่องทางการเงินจริงๆหาเงินไม่กี่พันก็เธอเป็นเงินเยอะว่าแต่ละคนจะทำยังไงต่อไปครับถ้าจ่ายเบี้ยไม่ไหวอยากจะยกเลิกเลยหรอเสียดายเงินคืนเหมือนกันนะ

2020.11.27 15:41

อิน

เข้าใจเลยค่ะเนื่องจากตอนนี้มีการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่า อาจจะเป็นไปได้ที่ทำให้เราไม่สามารถผ่อนจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยต่อไปได้ ถ้าอยากจะทำการเวนคืนก็ทำได้นะคะ เพื่อที่จะไม่ทำให้เป็นภาระหรือแบกค่าใช้จ่ายมากเกินไป แต่ก็ต้องคิดถึงความคุ้มค่าที่จะได้รับผลตอบแทนมาด้วยว่าคุณไหม น่าเสียดายอยู่เหมือนกันนะคะ 4 ปีที่จ่ายไปนั้น

2020.12.26 16:37

มนชัยยา

น่าเสียดายนะครับ เหลืออีกแค่ 6ปีเองก็จะครบสัญญาแล้วนะครับ ผมดูตารางเรื่องของเวนคืนมาแล้วครับ เอาคร่าวๆนะครับ ถ้าเวนคืนช่วงนี้ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไรครับ ขาดไปหลายบาทเลยครับ รองหาทางแก้แบบอื่นก่อนไหมครับ อย่างเราสามารถเปลี่ยนแบบจ่ายรายปีมาเป็นจ่ายหกเดือนครั้งได้ไหมครับ หรืออาจขอก็เงินจากประกันมาจ่ายก่อนได้ไหม

2021.01.07 14:53

Uri

@k. มนชัยยา วิธีที่คุณแนะนำก็ดีนะคะที่ขอกู้ยืมเงินจากกรมธรรม์ประกันมาจ่ายไปก่อน แต่ก็ต้องเช็คดีๆด้วยนะคะว่าเค้าคิดดอกเบี้ยยังงัย เพราะเท่าที่เคยได้ยินมาดอกเบี้ยแรงพอๆกับธนาคารเลยนะคะ อันนี้อยากฝากไว้ให้จขกทคิดดู จริงๆยังพอมีอักหลายวิธี เช่น ลดความคุ้มครองลง อันนี้ก็อาจจะทำให้เราสามารถจ่ายเบี้ยประกันน้อยลงได้บ้าง ลองปรึกษาตัวแทนดูนะคะ

2021.03.10 8:55

ฤดูหนาว

@มนชัยยา @Uri ก็น่าเสียดายนะที่จะเวนคืน แต่ผมคิดว่า วิธีต่างๆที่คุณแนะนำมาไม่ว่าจะเป็นการกู้เงินกรมธรรม์ ก็อาจจะเป็นการสร้างภาระทางการเงินให้กับคนที่กำลังเดือดร้อนเรื่องเงินอยู่มากขึ้นก็ได้นะ แต่การเวนคืนกรมธรรม์ก็อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ไม่เบาตัวมากกว่าอย่างน้อยก็ไม่ต้องเป็นหนี้ไม่ต้องกังวลว่าถึงเวลาก็ต้องมาใช้หนี้คืน

2021.06.30 17:3

Deenee

@ฤดูหนาว แค่เรื่องค่าเบี้ยประกัน ไม่ต้องซีเรียสกันขนาดนี้ก็ได้ค่ะ เราไม่ได้ไปเป็นหนี้บริษัทประกันเนาะ เราเป็นลูกค้า ถ้าจ่ายเบี้ยไม่ไหวมีทางออกอยู่แล้วค่ะ จขกทก็ไม่ต้องกังวลขนาดนั้น ส่วนคำแนะนำ comment ของคุณก็ดีอยู่นะคะ แต่ถ้าใครไม่ไหวจริงๆหรือคิดว่าประกันนั้นไม่เป็นประโยชน์แล้วอยากจะเวนคืนหรือยกเลิก เพื่อความสบายใจก็ได้ค่ะ

2021.09.16 3:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 จากที่จ่ายเบี้ยเป็นรายมาขอจ่ายเป็นรายเดือนแทนได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 สามารถทำให้เด็กๆได้ไหม? เพราะสนใจเรื่องเงินปันผลที่ให้คืนปีละ 1พันบาท

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย ในการซื้อประกันชีวิตแล้วก็ประกันสุขภาพคะ ว่าซื้อพร้อมกันต้องจ่ายประมาณเท่าไรคะ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เปรียบเทียบ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 กับของ FWD Family Protect & Care ตัวไหนดีกว่ากัน

ประกันชีวิต

ถ้าซื้อกรมธรรม์ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 ตัวนี้ไม่ทราบว่าต้องเชคสุขภาพไหม?

ประกันชีวิตควบการลงทุน

กำลังอยากที่จะขอเวนคืนประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี