Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อะไรคือเหตุผลที่ทางประกันชีวิตแต่ละเจ้า ออกประกันตัวเดียวกัน แต่ใช้ชื่่อ หรือว่า แผนต่างๆแตกต่างกันไป?

ช่วงนี้ประกันชีวิตหลายเจ้า ออกมาแข่งกันเยอะมากจริงๆ มีเยอะไปหมดไม่รู้จะเอาอะไรดี อย่างของไทยประกัน ชีวต ตัวเดียวกันก้ออกมาหลายแบบให้เลือก เราก็งงไปหมด ไม่ทราบว่าทำไมประกันชีวิตต้องออกมามาตัวเดียวแต่หลายแบบ ทำไมไม่ออกมาแบบตัวเดียวจบเลยละครับ จะได้ไม่ต้องมางงกัน ช่วยบอกได้ไหมครับอะไรคือเหตุผลที่เขาทำแบบนี้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุภาวดี

ถ้าให้เดานะคะคิดว่าการใช้ชื่อเดิมอาจจะทำให้ลูกค้าหรือผู้อำนวยการจำได้ง่ายกว่าเพียงแต่ว่าแผนต่างๆที่แตกต่างกัน หรือเพิ่มขึ้นมาก็จะเป็นผลประโยชน์หรือสิทธิพิเศษที่เพิ่มเติมให้ลูกค้าได้เลือกหลากหลายมากขึ้นเพราะบางคนก็ชอบบางส่วนอาจจะต้องการบางอย่างที่เพิ่มขึ้นอย่างเช่นชอบเรื่องเบี้ยประกันจะอยากได้ความคุ้มครองเพิ่มอีกหน่อยอะไรประมาณนี้นะคะ

2020.11.27 16:1

ว่า

อันนี้ง่ายมากเลยค่ะ เพื่อดูเหมือนว่าเป็นการพูดถึงสิทธิประโยชน์อันเดียวหรือว่าเหมือนกัน แต่แบบแผนจะช่วยให้เราสามารถ เปรียบเทียบและเลือกได้ตามความต้องการของเราเองว่า อยากได้รับการคุ้มครองเหมือนสิทธิประโยชน์ที่ได้กล่าวไปนี้ในรูปแบบ สูงขึ้น หรือต่ำลงก็ได้ แน่นอนว่ายิ่งแบบแผนที่สูงขึ้นก็ต้องจ่ายเบี้ยประกันแพงแต่ก็ได้รับการคุ้มครองที่ดีขึ้นด้วย

2020.12.27 16:36

ดำรงค์

น่าจะเกี่ยวกับเรื่องของเบี้ยประกันชีวิตนะครับ เพราะถ้าออกมาตัวเดียวเลย ค่าเบี้ยประกันชีวิตจะต้องแพงมากๆครับ ที่เขาออกมาอย่าง ตัวนี้ มีแผน 1,2,3,4 เห็นไหมครับเขามีให้เลือกถึงสีตัวเลยครับ คนที่มีเงินไม่เท่ากันก็สามารถเลือกซื้อประกันชีวิตได้ตามความเหมาะสมกับเงินที่มีอยู่ครับ เหตุผลอีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องการคุ้มครองครับ

2021.01.08 14:32

แมวดำ

สรุปง่ายเลยค่ะ เค้าออกแบบมาให้ตอบโจทย์ลูกค้าแต่ละคน อย่าลืมว่าคนเราความต้องการและเงินในกระเป๋ามีไม่เท่ากันนะคะ คนที่เค้าคิดประกันแต่ละตัวเค้าก็ต้องคิดอย่างดีค่ะไม่มีใครอยากจะทำออกมาเยอะๆให้ตัวเองปวดหัวหรอกนะคะ อย่าลืมว่ามันคือธุรกิจอย่างนึงนะคะ เพราะฉะนั้นเค้าต้องคิดการตลาดมาอย่างดีเพื่อจะตอบโจทย์ของลูกค้าแต่ละกลุ่มค่ะ

2021.03.11 7:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 จากที่จ่ายเบี้ยเป็นรายมาขอจ่ายเป็นรายเดือนแทนได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 สามารถทำให้เด็กๆได้ไหม? เพราะสนใจเรื่องเงินปันผลที่ให้คืนปีละ 1พันบาท

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย ในการซื้อประกันชีวิตแล้วก็ประกันสุขภาพคะ ว่าซื้อพร้อมกันต้องจ่ายประมาณเท่าไรคะ

ประกันชีวิต

ช่วยด้วยครับ หาทางออกให้ด้วย จ่ายเบี้ยประกัน มา4ปีแล้วตอนนี้ส่งไหมไหว เอาไงดีครับจะเวนคืนประกันเลยดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

เปรียบเทียบ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 กับของ FWD Family Protect & Care ตัวไหนดีกว่ากัน

ประกันชีวิต

ถ้าซื้อกรมธรรม์ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 1 ตัวนี้ไม่ทราบว่าต้องเชคสุขภาพไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี