Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเราซื้อประกันชีวิตให้กับตัวเราเอง ไม่ทราบว่าจะเอาไปขอลดหย่อนภาษีประจำปีได้ไหมครับ ?ปกติแล้วได้กี่%ครับ

รบกวนสอบถามคะ คือถ้าหากเรา ทำประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2แล้วเราสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ เพราะว่าเท่าที่เราทราบการลดหย่อนภาษีจากการซื้อประกันชีวิต จะได้ลดหย่อนถ้าเราซื้อให้พ่อกับแม่ของเรา ในกรณีแบบนี้ที่เราซื้อไว้เอง เราสามารถเอาไปใช้ได้ไหม แล้วถ้าได้ จะได้ประมาณกี่% ของเบี้ยประกันที่เราจ่ายครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เกี๊ยวกุ้ง

เราเองเป็นคนนึงนะที่เสียภาษีต่อปีมากกว่าคนทั่วๆไปพอดีเราทำธุรกิจน่ะ เป็น ร้านอาหารเล็กๆ แต่ก็จ่ายภาษีถูกต้องตลอดไม่เคยค้างไม่เคยติด ก็เลยรู้สึกว่าอยากจะทำประกันชีวิตที่สามารถเอาเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีได้ด้วย เราเองก็ไม่ได้ เลือกประกันตัวนี้นะเพราะถือว่า ยังไม่ได้ทำให้เราลดหย่อนภาษีได้อย่างที่ต้องการ เรื่องความคุ้มครองด้วยแหละยังไม่ตรงใจเลย

2020.11.27 16:12

พิมพ์

ปกติแล้วประกันชีวิตที่เราทำอยู่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ปีละไม่เกิน 1แสน บาทค่ะ จริงๆแล้วประกันชีวิตตัวนี้ก็ดีเหมือนกันนะครับเป็นการลงทุนสำหรับอนาคต และสามารถได้รับผลตอบแทนเมื่อครบกำหนดสัญญาได้อีกด้วย ลองตรวจดูนะค่ะว่ามีเงินปันผลระหว่างปีกรมธรรม์ให้ด้วยหรือเปล่า จะได้ตรวจดูว่าผลตอบแทนดีไหม เพื่อใช้ในการตัดสินใจเลือกประกันชีวิตค่ะ

2020.12.28 15:50

วิรัตน์

ทำไมเจอหลายคนครับที่ตอบแบบว่าอ้อมๆครับครับ บอกว่าขอลดหย่อนได้ไม่เกิน 1แสนบาท เอาจริงๆนะครับ ประกันชีวิต ตัวนี้ เบี้ยประกันเต็มที่ไม่น่าเกิน2หมื่นบาทครับ มันจะได้เยอะขนาดไหนครับ อธิบายง่ายเลยครับ เมื่อเราขอลดหย่อนภาษีจากการซื้อประกันชีวิต เราจะไม่ได้เต็มจำนวนที่เราจ่ายครับ ปกติแล้วไม่น่าเกิน 15% ของเงินที่เราจ่ายครับ

2021.01.08 14:32

Sakura🌸

คือจขกทกำลังหมายความว่าถ้าทำประกันให้กับพ่อแม่ตรงนี้สามาถนำมาลดภาษีเราได้ไหม ?? เราเข้าใจถูกต้องไหมคะ??? จริงๆตอบเลยนะคะว่าตามปกติแล้วเราสามาถหักภาษีค่าอุปการะเลี้ยงดูพ่อแม่ได้อยู่แล้วนะคะ โดยที่เราไม่ต้องทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพให้ท่าน แต่ถ้าทำตรงนี้เพิ่มก็สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีได้เพิ่มเช่นกันค่ะ

2021.03.12 4:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าต้องการซื้ื้อประกันเพิ่มเติมที่เอาไว้รักษาตัว ไม่ทราบว่า ค่าเบี้ยประกันจะเพิ่มมาประมาณเท่าไรครับ?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่บอกว่าได้เงินคืนไม่ทราบว่า ได้เงินคืนยังไงแล้วได้เท่าไรครับ?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ซื้้อ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 เอาไว้แล้วถ้ามีอุบัติเหตุ ไม่สามารถจ่ายประกันต่อได้ จะถูกยกเลิกไหมครับ?

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่ได้เงินคืนปีละ2พัน ไม่ทราบว่าได้รับเงินก้อนนี้ เป็นเวลานานแค่ไหน?

ประกันชีวิต

ไม่สามารถชำระ เบี้ยประกันชีวิตได้ จนครบสัญญา ไม่ทราบว่าทางประกันพอมีทางออกช่วยเหลือกลุ่มคนเหล่านี้ไหม?

ประกันชีวิต

ทุนประกันของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่ได้มากถึง2แสนเมื่อเทียบกับ เงินที่เราจ่ายทุกปี ได้ผลตอบแทนยังไงครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี