Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าชีวิตก่อนครบ 10 ปีล่ะ หลังจากนั้นเรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไรญาติยังจะมีสิทธิเรียกร้องอะไรได้มั้ย?

อยากจะขอถามความคิดเห็นของเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะคะ คือเราเห็นประกันชีวิตเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 แน่นอนว่า ผู้เอาประกันภัยจะได้คืนทุกกปีปีละ3,000บาทระหง่างที่จ่ายเบี้ยประหัน แต่ถ้าเกิดผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบ 10 ปีล่ะ หลังจากนั้นเรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไรญาติยังจะมีสิทธิเรียกร้องอะไรได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทางม้าลาย

เหตุผลที่หลายๆคนทำประกันชีวิต ก็เพราะอยากจะได้ความคุ้มครองชีวิตในกรณีที่เสียชีวิตขึ้นมาแต่ประกันชีวิตเนี่ยก็สร้างปัญหาให้หลายคนหลายครอบครัวเหมือนกันนะคะ เพราะว่าถ้าเกิดคนที่ทำประกันชีวิตเสียชีวิตขึ้นมาคนในครอบครัวค่อนข้างดุเดือดร้อนเหมือนกันในเรื่องเคลมประกันกว่าจะได้รับเงินจริงๆก็ใช้เวลานาน ไม่รู้นะรู้สึกที่ฟังมาส่วนมากจะเป็นอย่างนั้น

2020.11.27 16:39

แฟง

หลังจาก 10 ปีผ่านไปแล้วก็สบายแล้วค่ะ รอรับเงินปันผลทุกปีได้เลย ยายๆไม่สามารถมาเรียกร้องอะไรลากได้หรอกเพราะว่าเป็นการลงทุนของเรา แต่อย่าลืมที่จะลงชื่อผู้ที่จะได้รับผลประโยชน์เมื่อเราเสียชีวิตด้วยนะคะ เพื่อที่จะไม่ต้องมีใครมาถกเถียงกันเกี่ยวกับผลประโยชน์ที่จะได้รับ แล้วเป็นเหมือนการจัดการเรื่องมรดกไว้ให้ลูกหลานได้ใช้ในอนาคตอีกด้วย

2020.12.30 16:49

ทิวาห์

ถ้าเสียชีวิตก่แนครบสัญญา จ่ายเบี้ยประกัน เราก็จะได้ทุนประกันตามที่แจ้งไว้ในตารางครับ แาจจะได้ไม่มากเท่าไรครับ แต่ผมว่า ก็ไม่น่าจะได้น้อยจนน่าเกรียดนะครับ อย่าคิดว่าเราจะตายก่อนครบสัญญาเลยครับ การคิดแบบนี้มันทำให้การใช้ชีวิตของเราไม่มีความสุขเลยครับ ต้องมาคอยกังวลเรื่องแบบนี้ มันไม่น่าจะมีครับ เราควรมีความสุขนะครับ

2021.01.09 13:9

มะลิ

เค้าจะมีเรทให้ค่ะจขกทว่าถ้า 1-3 ปีแรก สมมุติว่าถ้าเราเสียชีวิตก่อนครบสัญญาเราจะได้เงินกี่% เค้าจะคิดเรทเป็นปีๆไปค่ะอันนี้ต้องสอบถามทางตัวแทนดู เราก็ไม่แน่ใจว่าของที่นี่เค้าคิดกันยังงัย ไม่เคยสมัครของบริษัทนี้ค่ะ ทำของ FWDอยู่เพราะค่าเบี้ยไม่แพงเกินไป อีกอย่างนึงของที่นี่ไม่เหมือนที่อื่นตรงที่สามารถเปลี่ยนค่าเบี้ยเป็นค่ารักษาพยาบาลได้ค่ะ

2021.03.13 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ผมต้องการข้อมูลด่วนครับ ว่า ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า อายุยิ่งมาก ค่าเบี้ยประกันชีวิต ของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 จะแพงตามไปด้วยไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีนี้ใครเจอปัญหา เรื่องการจ่ายเบี้ยประกันบ้างคะ ตอนนี้ กำลังกังวลคะ ใครก็ได้ช่วยบอกทีคะ ทำยังไงดีคะ?

ประกันชีวิต

เงื่อนไขของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 ผู้ที่สมัครประกันตัวนี้ ต้องมีอายุสูงสุดที่เท่าไรจึงสามารถสมัครได้ ?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ตอนนี้ลูกอายุ 18ปี อยากทราบว่า ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 ตัวนี้ถ้าทำให้เขาจะโอเคไหมคะ?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 แบบที่มีเงินคืนทุกปี จะซื้อประกันอุบัติเหตุร่วมด้วยเลยดีไหม หรือว่าแยกเจ้าดีกว่า ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี