Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 สามารถนำไปขอลดหย่อนภาษีได้ไหม แล้วถ้าได้จะได้ประมาณเท่าไหร่?

เราทำงานมาได้สักพักละ อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้างเอาแบบที่มีประโยชน์กับตัวเราด้วยเราเลยนึกถึงการทำประกันชีวิตขึ้นมาค่ะ ปกติใช้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะสำหรับประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 ประเบี้ยประกันภัย 10ปี เราอยากรู้ว่าจะเอาไปลดขอหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทางม้าลาย

ขอถามต่อนะคะเพื่อเป็นเกร็ดความรู้ประดับสมองเอาไว้ว่ารายการทรัพย์ปันผลแผน 85/10 เนี่ย ทั้งแผนประกันทุกๆวัน 12345 จำไม่ได้แล้วว่ามีกี่แผนเนี่ยเรียบรายการที่เอาไปลดหย่อนภาษีได้เนี่ยได้เท่ากันไหมคะทุกๆปี หรือว่าลดหย่อนภาษีได้ไม่เท่ากันตามแต่เบี้ยประกันที่จ่ายจ่ายเบี้ยเยอะก็ลดหย่อนภาษีได้เยอะแต่เบี้ยน้อยก็ลดหย่อนภาษีได้น้อยเป็นแบบนี้หรือเปล่าคะ

2020.11.27 16:41

ฟ้า

สามารถใช้นำไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีด้วยนะคะ ลดได้ตลอดระยะเวลาการผ่อนชำระ 10 ปีนั่นแหละค่ะ แต่คิดว่าลดได้ประมาณ 1 แสนบาทต่อปี ก็ค่อนข้างเยอะนะครับเพราะว่า เบี้ยประกันที่จ่ายรวมแล้วแต่ละปีก็ไม่ใช่น้อยๆ ตรงจุดนี้จะได้เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ทำงานเป็นพนักงานประจำ แล้วจำเป็นต้องเสียภาษีตามกำหนดรายได้นั่นเอง

2020.12.30 16:52

กรรณรัตน์

เบี้ยปรกันตัวนี้ จ่ายปีละไม่ถึงแสน เราจะไปขอลดหย่อย ภาษีได้ยังไงตั้ง แสนหนึ่งคะ ให้ข้อมูลแบบนี้เดียวคนก็เข้าใจผิดกันหมดสิคะ เราขอแก้ไขนะคะ เราสามารถขอลดหย่อนภาษีได้ 15% ของเบี้ยที่เราจ่ายต่อปีคะ แต่ถ้า เราซื้อให้กับคนในครอบครัว เมื่อคิด 15% แล้วมันลดถึง แสนกว่าๆ เขาก็จะบอกว่าขอลดได้ แค่ 1แสนเท่านั้นคะ

2021.01.09 13:9

Kk

จริงๆอยากให้ข้อมูลเพิ่มเติมถ้าจขกทอยากจะได้ลดภาษี พวกการบริจาคอะไรทำนองนี้เราสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้เหมือนกัน หรือถ้าจขกททำประกันสุขภาพให้กับพ่อแม่ก็สามารถเอาไปลดหย่อนได้ มีหลายวิธีเลยค่ะนอกเหนือจากการทำประกัน ยิ่งถ้าคุณมีคู่สมรสที่แต่งงานกันมากกว่าหนึ่งปี (แต่คู่ของคุณอาจจะไม่มีรายได้หรือตกงาน) อันนี้ก็สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้ด้วยค่ะ

2021.03.13 13:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ผมต้องการข้อมูลด่วนครับ ว่า ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า อายุยิ่งมาก ค่าเบี้ยประกันชีวิต ของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 จะแพงตามไปด้วยไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ปีนี้ใครเจอปัญหา เรื่องการจ่ายเบี้ยประกันบ้างคะ ตอนนี้ กำลังกังวลคะ ใครก็ได้ช่วยบอกทีคะ ทำยังไงดีคะ?

ประกันชีวิต

เงื่อนไขของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 ผู้ที่สมัครประกันตัวนี้ ต้องมีอายุสูงสุดที่เท่าไรจึงสามารถสมัครได้ ?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ตอนนี้ลูกอายุ 18ปี อยากทราบว่า ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 ตัวนี้ถ้าทำให้เขาจะโอเคไหมคะ?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 3 แบบที่มีเงินคืนทุกปี จะซื้อประกันอุบัติเหตุร่วมด้วยเลยดีไหม หรือว่าแยกเจ้าดีกว่า ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี