Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนจับเมาแล้วขับ

พี่ครับมีเรื่องรบกวนครับวันก่อนที่บ้านมีงานเลี้ยงฉลองนิดหน่อยที่บ้านเราดื่มกันไม่มากครับหลังจากงานจบพ่อเดินทางออกไปข้างนอกแล้วไปเกิดอุบัติเหตุ ตำรวจแจ้งข้อหาให้พ่อเมาแล้วขับอยากถามครับกฏหมายแค่ไหนถึงบอกว่าเมาแล้วครับและมีผลกับอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yuwasak

ในตามหลักกฎหมายแล้วละก็ เพียงแค่คุณดื่มแอลกอฮอล์แล้วมีปริมาณแอลกอฮอล์ในเส้นเลือดเกิน 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ เพียงแค่นี้กฎหมายก็ถือว่าคุณเมาแล้วขับ แล้วครับ 1.จำคุกไม่เกิน 1 ปี ปรับตั้งแต่ 10,000 – 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ แถมถูกสั่งพักใช้ใบขับขี่ไม่น้อยกว่า 6 เดือน หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่ และอาจจะถูกยึดรถที่ใช้ขับอีกไม่เกิน 7 วันครับ 2.จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ มีโทษจำคุก 1 – 5 ปี ปรับ 20,000 – 100,000 บาท และถูกสั่งพักใช้ใบขับขี่ไม่น้อยกว่า 1 ปี หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่ 3.จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายอย่างสาหัส มีโทษจำคุก 2 – 6 ปี ปรับขั้นต่ำ 40,000 – 120,000 บาท และถูกสั่งพักใช้ใบขับขี่ไม่น้อยกว่า 2 ปี หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่ 4.เมาแล้วขับ จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่กรรม มีโทษจำคุก 3 – 10 ปี ปรับขั้นต่ำ 60,000 – 200,000 บาท และเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่ทันที

2019.08.01 18:0

Nipun

แค่กินนิดหน่อยแล้วไปเป่าก็เกินแล้วครับวันก่อนผมกินสองแก้วยังขึ้นเลยครับแต่เจอพี่ตำรวจใจดีปล่อยครับ แต่พ่อคุณไปเกิดอุบัติเหตุตำรวจคงปล่อยยากครับส่วนเรื่องประกันเขายึดตามกฏหมายครับแบบนี้รถคุณคงต้องจ่ายเองแต่ของคู่กรณีประกันช่วยแน่นอนครับ เพราะกฏหมายถือว่าเป่าเกิน50คือเมาแล้วขับครับ

2019.08.01 18:0

Lucie

ถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจพบว่ามีระดับแอลกอฮอล์สูงกว่ากำหนดคือปริมาณแอลกอฮอล์ในเลือดเกิน 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ผู้ขับขี่ก็จะถูกดำเนินคดีตามกฎหมายไม่ว่าจะเป็นการปรับเงิน หรือการจำคุก ยิ่งถ้าตรวจพบระดับแอลกอฮอล์เกินกว่ากำหนด ในขณะที่เกิดอุบัติเหตุด้วยแล้วนั้น ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือผิดก็จะโดนโทษหนักมากยิ่งขึ้น

2020.03.20 5:35

Fernando

ถ้าโดนตำรวจจับข้อหาเมาแล้วขับจะโดนตัดคะแนนใบขับขี่จ่ายค่าปรับบ้าง หรือไม่ก็ต้องไปฟังอบรม ถ้าโดนหักคะแนนหรือคะแนนติดลบกว่าจะต้องไปทำประโยชน์เพื่อสังคมค่ะ แต่ส่วนใหญ่แล้วข้อหาเมาแล้วขับ อาจจะมีบทลงโทษแต่ว่าไม่ได้หนักมากแต่ถ้าเราเมาแล้วขับและไปชนคนอันนี้โทษหนักแน่ๆค่ะ ดังนั้นดีที่สุดคือ เมาแล้วอย่าขับรถนะคะ ปลอดภัยที่สุด

2020.04.28 10:48

แตงหวาน

ที่แน่ๆคือต้องจ่ายค่าปรับค่ะ ถ้าเมาหนักหน่อยโดนจับในช่วงเทศกาลก็อาจจะได้ไปนอนคุกอยู่ที่สถานีตำรวจคืนนึงเลยก็ได้ ทางที่ดีเราว่า ถ้าเมาหรือดื่มนิดหน่อยอย่าขับเลยดีกว่าค่ะ ไม่ใช่แค่เรื่องกฎหมายแต่ว่ าถ้าเราเมาแล้วขับ เราอาจจะไปชนคนอื่น ตัวเราเจ็บคนอื่นก็เจ็บด้วย ถ้าชนหนักๆหน่อยอาจจะถึงขั้นเสียชีวิต หรือต่อให้รอดชีวิตมาก็ต้องเสียมอเตอร์ไซค์ ไหนจะต้องรับผิดชอบของที่ชนอีกทางที่ดีอย่าเมาเลยค่ะ

2020.07.12 21:20

น้ำ

ปกติแล้วถ้าเมาแล้วเกิดอุบัติเหตุก็ได้รับผลเยอะอยู่เหมือนกันนะคะ เพราะว่าต้องเป็นทั้งจำทั้งปรับเลย ถือว่าเป็นเรื่องที่ร้ายแรงอยู่ แต่ถ้ากรณีที่เจอตอนที่เป่าแล้วก็พอที่จะผ่อนผันหรือพูดคุยกันได้อาจจะเสียแค่ค่าปรับ อันนี้แล้วแต่ตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่ละค่ะ และมีผลกับพรบการคุ้มครองด้วยนะคะ เพราะว่าเงื่อนไขจะมีพูดในกรณีที่เมาแล้วขับก็จะไม่คุ้มครองด้วย

2020.07.20 12:10

ดอกหญ้า🌿

ถ้ามีปริมาณแอลกอฮอล์ในเส้นเลือดเกิน 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ก็มีความผิดฐานเมาแล้วขับแล้ว อย่างนี้ถ้าเทียบกับการดื่มเหล้า คือประมาณกี่แก้วอะคะ เทียบกับเหล้าอาจจะยากเพราะบางคนก็ผสมกับอย่างอื่นด้วย เทียบกับเบียร์ก็ได้ค่ะ ดื่มเบียร์ประมาณเท่าไหร่อะคะปริมาณแอลกอฮอล์ในเส้นเลือดถึงจะขึ้นไปเกิน 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ ใครรู้บอกทีค่ะ

2020.08.21 15:9

กัญญาด์

แน่นอนว่าทุกครั้งที่มีการเกิดอุบัติเหตุจะต้องมีการตรวจวัดระดับแอลกอฮอล์ในเลือดของผู้ขับค่ะ ถ้ามีระดับแอลกอฮอล์เกินปริมาณที่กำหนดไว้ถือว่าผิดกฎหมายค่ะ แต่คิดว่าคุณควรสนใจเรื่องกรณีอุบัติเหตุด้วยนะค่ะ คิดว่าพ่อคุณน่าจะโดนหลายข้อหา เพราะเมาแล้วขับก็ข้อหาหนึ่ง ขับรถประมาทก็อีกอันหนึ่ง ถ้าไม่ได้ไปชนใครถือว่าดีมากๆแล้วค่ะ จะไม่ได้โดนข้อหาเพิ่มอีก

2020.08.22 16:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี