Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อไม่ได้บอกว่าทำประกันชีวิตเอาไว้คะ แล้วพ่อประสบอุบัติเหตุ เราจะจ่ายเบี้ยประกัน ส่วนที่เหลือได้ไหม?

ที่บ้านเราตอนนั้นพ่อทำประกันชีวิตขอไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 เอาไว้คะ เหลืออีกแค่3ปี พ่อเราก็จะจ่ายครบสัญญา10ปีตามที่สัญญากำหนดแล้วคะ แต่คราวนี้พ่อเราเกิดอุบัติเหตุคะ เราเองก็ไม่ทราบว่าพ่อเราทำประกันตัวนี้ไว้ ทางบ้านเลยไม่ได้จ่ายให้พ่อช่วงสุดท้ายคะ แบบนี้เราพอที่จะคุยแล้วจ่ายส่วนปีที่เหลือได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พีน็อคคีโอ

แล้วทำไมไม่เคลมประกันไปเลยหรอคะ ไม่ต้องจ่ายเบี้ยต่อแล้วมั้ง ถ้าพ่อคุณเสียชีวิตแล้ว แล้วทำประกันชีวิตเอาไว้ประกันชีวิตก็ควรที่จะคุ้มครองเรื่องค่าใช้จ่ายและจ่ายเงินชดเชยให้แล้วค่ะ แต่ก็ต้องดำเนินการในขั้นตอนการเคลมก่อนนะคะ กว่าจะได้เงินจากประกันชีวิตก็จะใช้เวลาสักหน่อย ถ้าผู้เอาประกันเสียชีวิตแล้ว ก็ไม่ต้องจ่ายต่อแล้วมั้งคะ

2020.11.28 16:42

ฃนุน

ในเมื่อคุณพ่อคุณท่านได้เสียชีวิตก่อนที่จะจ่ายเบี้ยประกันครบ 10 ปี กรมธรรม์เล่นนี้ก็ได้สิ้นสุดลง ไม่จำเป็นต้องจ่ายอีกแล้ว บริษัทประกันจะจ่ายเงินตามเงื่อนไขของกรมธรรม์ ส่วนที่คุณต้องทำคือติดต่อกับบริษัทประกัน และเตรียมเอกสารใบมรณะบัตร และเอกสารของคุณพ่อของคุณ และเอกสารของผู้รับผลประโยชน์ให้พร้อมเพื่อยื่นของรับเงินประกัน

2020.12.03 8:45

สาคร

พ่อเขาแค่อุบัติเหตุนะครับ ยังไม่เสียชีวิต คิดว่าถเาเคลมก็คงไม่คุ้มครับ จะได้เงินคืนมาเท่าไรครับ สามารถส่งต่อไปได้เลยครับ มันก็เหมือนกับเราซื้อประกันชีวิตให้พ่อกับแม่แหละครับ ไม่ต้องคิดมากครับว่าจะจ่ายได้ไหม ประกันชีวิตเขาก็อยากได้เงินจากเราครับ ดีนะครับอีกแค่3ปีเท่านั้นก็จะได้เงินคืนแล้วครับ ผมว่าช่างเหมาะกับเวลาจริงๆครับ

2021.01.10 14:24

หลินจือ

เราอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ หมายถึงว่าพ่อของคุณประสบอุบัติเหตุแล้วตรงนี้คือเสียชีวิตไหมคะ?? ถ้าเสียชีวิตคุณสามารถที่จะติดต่อกับทางบริษัทประกันได้เลยเพื่อที่จะขอเคลม ในเรื่องของค่าคุ้มครอง เพราะว่าในสัญญาคือเราจ่ายเบี้ยแค่ 10 ปีเท่านั้น แต่เขาจะคุ้มครองไปจนถึง 15 ปี ดังนั้นไม่มีผลอะไรเลยค่ะสามารถที่จะเคลมได้

2021.03.16 6:39

Huang

@หลินจือ เราอ่านกระทู้แล้วก็ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนคุณค่ะ ไม่แน่ใจว่าคุณพ่อของเจ้าของกระทู้แค่ประสบอุบัติเหตุหรือว่าเสียชีวิต เลยไม่กล้าจะคอมเม้นท์ แต่คิดว่าเรื่องประกันของคุณพ่อของเจ้าของกระทู้คงเรียบร้อยแล้วล่ะ ถ้าเจ้าของกระทู้ได้เข้ามาอ่าน ขอบอกด้วยว่าเรื่องจริงเป็นยังไงและคุณไปดำเนินการอะไรบ้าง บอกข้อมูลกันหน่อยค่ะ

2021.07.10 15:2

ราพันเซล

รอให้เจ้าของกระทู้ เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มขึ้นดีกว่าค่ะ ไม่อยากตัดสินใจไปเองเพราะว่ายังไม่ค่อยเข้าใจคำถามเลย คือยังไม่แน่ชัดว่าตกลงพ่อของเจ้าของกระทู้เสียชีวิตหรือยังคะ หรือจะเป็นปกติเหตุแล้วบาดเจ็บจนทุพพลภาพไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันต่อได้ มันยังไงอะไรกันแน่ มาตอบหน่อยนะคะคนอื่นจะได้แนะนำถูก เพราะตามคอมเม้น มีทั้งคนที่บอกว่าพ่อยังไม่เสียชีวิต แล้วก็มีคนที่บอกว่าเสียใจด้วยไปแล้ว5555

2021.09.18 16:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันค่อนข้างแพง เราต้องซื้อประกันสุขภาพเสริมเข้าไปอีกไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต

ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ตัวนี้มีคุ้มครองอุบัติเหตุไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันชีวิต ไม่ทราบว่า สามารถจ่ายเป็นรายเดือนได้ไหม

ประกันชีวิต

หนังสือ กรมธรรม์ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 หาย หาไม่เจอ สามารถติดต่อทำเอกสารใหม่ได้ไหม?

ประกันชีวิต

ขอคำแนะนำว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างถ้าอยากซื้อประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ไว้สักฉบับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 คุ้มครองยาวถึงอายุ 85ปี ไม่ทราบว่า ประกันตัวนี้ มีการคุ้มครองเพิ่มเติมไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี