Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พี่สาวกับสามีพี่สาว บอกว่าไม่มีเงินที่จะจ่ายเบี้ยประกันของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ทำไงดีคะ จะเวนคืนเลยดีไหม?

พี่สาวกับสามีพี่สาว ไปทำประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 เอาไว้คะ แค่ค่าเบี้ยประกันชีวิต สองคน ตกที่ 6หมื่นปลายๆแล้วคะ เขามาปรึกษาคะว่าจะเอาไงเพราะส่งไปแล้วสองปี เอาง่ายๆเลยคือจะมาขอยืมเงินเราก่อนนะคะ เราเองก็ไม่มีให้ด้วย ทำไงดีคะ พี่บอกว่าถ้าจ่ายไม่ได้ต้องเวนคืนอย่างเดียวเลย ไม่ทราบยังพอมีทางออกไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พินอคคิโอ

ถ้าคุณเองไม่มีความรู้เรื่องของประกัน ก็ลำบากใจอยู่เหมือนกันนะคะ แต่ว่าการมาหยิบยืมเงินการเพื่อเอาไปจ่ายเบี้ยประกันเนี่ย ไม่ค่อยสมเหตุสมผลสักเท่าไหร่ มันจะยิ่งเป็นภาระทางการเงินให้กับพี่สาวของคุณนะคะ ถ้าคุณมีโอกาสที่จะพูดคุยกันแนะนำให้พี่สาวของคุณลองหาวิธีอื่นดูบริษัทประกันเขามีหลายวิธีค่ะถ้าเกิดว่าผู้เอาประกันจ่ายเบี้ยไม่ไหวจริงๆ

2020.11.28 16:44

ลูน่า

เราเข้าใจความรู้สึกของคุณค่ะ การทำประกันชีวิตถ้าไม่จ่ายเบี้ยประกันความคุ้มครองก็จะหยุด แต่เมื่อได้จ่ายเบี้ยประกันไป 2 ปีแล้ว ก็ยังต้องจ่ายอีก 8 ปีถึงจะครบตามเงื่อนไข การเวนคืนกรมธรรม์อาจจะเป็นวิธีหนึ่งที่หลายคนทำกัน เพราะผู้เอาประกันสามารถได้รับเงินคืนบางส่วนจากการเวนคืน แต่ถึงอย่างไรถ้าคุณไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันได้ทีเดียว คุณยังแบ่งจากเป็นรายเดือนได้ด้วย

2020.12.03 3:31

ศศิกาญจน์

หลายคนคิดแบบนั้นนะคะว่าถ้าจ่ายไม่ได้ก็ต้องเวนคืนอย่างเดียว จริงๆแล้วมันยังมีอีกตั้งหลายอย่างคะที่เราสามารถทำได้นอกจากการเวนคืน เรายังสามารถที่จะจ่ายเป็นรายเดือนได้ด้วยนะคะ ส่งอาจไม่มากคะ แต่ก็ต้องจ่ายทุกๆเดือน แบบนี้พี่สาวพอจะไหวไหมคะ เพราะเราเสียดายแทนคะเวนคืนตอนนี้ มันคงได้ไม่เท่าไรหลอกคะไม่คุ้มแน่นอนคะ

2021.01.10 14:24

กิตติ

ถ้าเป็นผมนะผมก็ไม่คิดจะเสียดายหรอกถ้าผมไม่มีเงินจะจ่ายเบี้ยขนาดนี้ถึงขั้นที่จะต้องมาหยิบยืมคนอื่น ผมเวนคืนเลยครับ ไม่คิดอะไรมากมาย เพราะว่าถ้าเป็นแบบนี้มันก็จะทำให้เป็นภาระกับชีวิตเปล่าๆ ไปเลือกทำบริษัทประกันที่อื่นแทนก็ได้ที่จ่ายเบี้ยไม่เยอะขนาดนี้แล้วก็ไม่ต้องจ่ายเป็น 10 ปี ที่อื่นก็มีเยอะแยะไม่ต้องไปเสียดายหรอกครับถ้ามีเงินทำที่ไหนก็ได้

2021.03.16 6:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันค่อนข้างแพง เราต้องซื้อประกันสุขภาพเสริมเข้าไปอีกไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต

ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ตัวนี้มีคุ้มครองอุบัติเหตุไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันชีวิต ไม่ทราบว่า สามารถจ่ายเป็นรายเดือนได้ไหม

ประกันชีวิต

หนังสือ กรมธรรม์ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 หาย หาไม่เจอ สามารถติดต่อทำเอกสารใหม่ได้ไหม?

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

พ่อไม่ได้บอกว่าทำประกันชีวิตเอาไว้คะ แล้วพ่อประสบอุบัติเหตุ เราจะจ่ายเบี้ยประกัน ส่วนที่เหลือได้ไหม?

ประกันชีวิต

ขอคำแนะนำว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างถ้าอยากซื้อประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ไว้สักฉบับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี