Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หนังสือ กรมธรรม์ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 หาย หาไม่เจอ สามารถติดต่อทำเอกสารใหม่ได้ไหม?

ทำประกัน ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่4 ไว้คะ แล้วตอนนี้เราใกล้จะจ่ายเบี้ยประกันครบสัญญาแล้ว แต่ปัญหาคือ เราทำเอกสารต่างต่างๆของประกันตัวนี้หายคะ ไม่รู้เอาไปไว้ที่ไหนนะสิ เราค้นหาทั่วแล้วยังไงก็หาไม่เจอ ทำไงดีคะ ถ้าเอกสารกรมธรรม์ของเราหาย เราจะทำไงดีคะต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มไหม ขอใหม่ได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

@ปาย

ต้องไปแจ้งความก่อนหรือเปล่าคะ เพื่อที่จะเอาใบแจ้งความไปยื่นกับบริษัทประกันเพื่อขอเอกสารใหม่ไม่รู้นะส่วนตัวแล้วเราคิดว่าต้องทำแบบนี้เพราะว่าส่วนมากจะสำคัญอะไรก็ตามเกี่ยวกับธนาคารเกี่ยวกับการเงินหรือว่าเรื่องราชการจะต้องไปแจ้งความเพื่อเอามาเป็นหลักฐานก่อนทั้งนั้น เป็นการยืนยันว่าเอกสารสำคัญหายจริงๆ แต่ถ้าคุณไม่แน่ใจโทรหา Call Center ของบริษัทประกันสิคะ

2020.11.28 16:51

มายไทย

กรมธรรม์ประกันชีวิตเป็นเอกสารที่สำคัญมาก เพราะเป็นเหมือนเครื่องยืนยัน ที่ผู้เอาประกันจะได้รับความคุ้มครองจากบริษัทประกัน เมื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น หรือเมื่ออยู่ครบตามเงื่อนไขของกรมธรรม์ บริษัทจะต้องจ่ายเงินประกันให้กับผู้เอาประกันหรือผู้รับผลประโยชน์ ตามจำนวนเงินที่ระบุไว้ในกรมธรรม์ ในเมื่อกรมธรรม์หาย จะต้องแจ้งให้บริษัททราบ

2020.12.04 6:32

มาโนช

ดีนะครับที่ยังรู้ตัวว่าหายหาไม่เจอ บางคนซื้อประกันชีวิตเอาไว้แล้วก็ไม่เคยสนใจเลยครับว่ายังอยู่ไหม พอถึงเวลาต้องเคลมก็หากันวุ้นไปหมดครับ แบบนี้ต้องเดินเรื่องให้ไวเลยนะครับอย่ารอช้าครับ เพราะเรื่องการขอเอกสารใหม่มันก็ต้องใช้เวลาเหมือนกันนะครับ ยังไงก็แจ้งเจ้าหน้าที่ประกันไปก่อนครับให้เขาทราบว่าเอกสารเราหาย

2021.01.10 14:24

มินนะ

@k.ปาย ต้องแจ้งความก่อนถูกต้องแล้วค่ะแล้วเอาใบแจ้งความมายื่นที่บริษัทเค้าจะออกใบเอกสารให้เรากรอก แต่อย่าคิดนะคะว่าจะฟรี ...ไม่ฟรีค่ะ!!! ต้องเสียเงินประมาณสามร้อยกว่าบาทค่ะ (แล้วแต่บริษัท) เป็นค่ากรมธรรม์ฉบับใหม่ จริงๆกรมธรรม์เป็นสิ่งที่คุ้มครองผลประโยชน์ต่างๆของเรา ทางที่ดีพยายามเก็บรักษาให้ดีที่สุดจะดีมากๆค่ะ

2021.03.17 1:36

USA

ต้องแจ้งความก่อนด้วยหรอครับ ผมว่าต้องแจ้งบริษัทประกันก่อนเป็นอันดับแรกไหมเขาจะได้แนะนำว่าต้องทำยังไง ว่าแล้วก็ไปดูกรมธรรม์ของตัวเองบ้างดีกว่าว่าเก็บเอาไว้ดีหรือเปล่า หรือว่าเก็บเอาไว้ดีเกินจนหาไม่เจออาจจะหายเหมือนจขกทก็ได้นะครับ ก็ชอบมีนิสัยแบบนี้ขนาดเอกสารเกี่ยวกับรถยนต์พวกพ. รบประกันรถยนต์ก็หายบ่อย ไม่ได้หายไปไหนเพียงแค่หาไม่เจอ

2021.07.30 15:42

Woody

ตกลงยังไงกันแน่ครับเนี่ย ไม่รู้จะฟังใครดีเลย บางคนก็บอกว่าต้องแจ้งความก่อน บางคนก็บอกให้ติดต่อบริษัทประกัน ผมว่าติดต่อบริษัทประกันก่อนก็ได้ครับ จะแนะนำวิธีที่ดีที่สุดให้ บางทีอาจจะไม่ใช่เรื่องใหญ่มากมายก็ได้ เขาจริงๆข้อมูลหรือกรมธรรม์สามารถขอใหม่ได้นะครับ ข้อมูลของเราก็อยู่ที่บริษัทอยู่แล้วบางส่วน เรื่องเงื่อนไขกรมธรรม์บริษัทประกันเขาก็เป็นคนออกให้เรา คงไม่ยากถ้าเขาจะออกฉบับใหม่ให้

2021.09.18 14:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันค่อนข้างแพง เราต้องซื้อประกันสุขภาพเสริมเข้าไปอีกไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต

ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ตัวนี้มีคุ้มครองอุบัติเหตุไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันชีวิต ไม่ทราบว่า สามารถจ่ายเป็นรายเดือนได้ไหม

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

พ่อไม่ได้บอกว่าทำประกันชีวิตเอาไว้คะ แล้วพ่อประสบอุบัติเหตุ เราจะจ่ายเบี้ยประกัน ส่วนที่เหลือได้ไหม?

ประกันชีวิต

ขอคำแนะนำว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างถ้าอยากซื้อประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ไว้สักฉบับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 คุ้มครองยาวถึงอายุ 85ปี ไม่ทราบว่า ประกันตัวนี้ มีการคุ้มครองเพิ่มเติมไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี