Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคลม ประกันชีวิต ของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ไว้เมื่อต้นปี จนป่านนี้ยังไม่ได้เลยคะ ทำไมนานจัง

ตอนนี้เรื่องขอเคลมประกันของแม่เรื่องเงียบคะ คือแม่เราทำ ประกันชีวิต ของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 แต่ยังจ่ายไม่ครบ10ปีนะคะ แม่เราเสียเมื่อต้นปีพอดีคะ เราทำเรื่องขอเคลมไปตอนนี้เรื่องเงียบมากเลยคะ ไม่ทราบว่า ถ้าเงียบนานๆขนาดนี้ ต้องตามไหมคะ แล้วปกติมันเคลมนานขนาดนี้ไหมคะ ใครพอมีคำแนะนำไหมคะว่าเอาไงต่อดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

@น่าน

ถ้าเป็นบริษัทประกันอื่นก็ว่าไปอย่าง นึกว่าของไทยประกันชีวิตจะใช้เวลาในการเคลมประกันไม่นานซะอีก เพราะว่ามีเพื่อนที่สนิทเขาซื้อประกันของไทยประกันชีวิตให้พ่อเขาค่ะแล้วพ่อเขาก็เสียชีวิตเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว เห็นเขาดำเนินการเรื่องเคลมประกันไม่นานก็เรียบร้อยไม่ถึงเดือนด้วยซ้ำว่าแต่ของคนที่ว่าใช้เวลานานนี้รอมากี่เดือนแล้วคะ

2020.11.28 16:58

โมบาย

ในการเคลมประกันในกรณีที่ผู้เอาประกันเสียชีวิตผู้รับผลประโยชน์จะต้องแจ้งให้บริษัททราบ พร้อมทั้งเตรียมเอกสารใบมรณะบัตรของผู้เอาประกันและเอกสารของผู้รับผลประโยชน์ ถ้ามีเอกสารครบตามเงื่อนไขก็ใช้เวลาไม่นานก็จะได้รับเงินประกัน ในกรณีของคุณ เราว่าคุณไม่ต้องรอให้บริษัทติดต่อกลับมา คุณเรียกต่อต่อกับบริษัทหรือตัวแทนประกันให้เร็วที่สุด

2020.12.04 7:7

ณัฐวิภา

เรื่องผ่านจะมาเป็นปีแล้วนะคะ เรื่องยังไม่ถึงไหนเลยเหรอคะ เราว่ามันแปลกมากแล้วนะคะที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าส่วนใหญ่แล้วใช้เวลาไม่กี่เดือนเองนะคะ เอกสารของคุณที่ทำเรื่องเคลมประกันอาจจะหายไปแล้วหรือเปล่าคะ ยังไงรองเชคไปกับทางบริษัทประกันชีวิตดูนะคะ บางครั้งอาจจะลืมเอกสารของเราก็ได้คะ แต่น่าแปลกนะคะทำไมนานจัง

2021.01.11 14:20

Sasa

ไม่น่าแปลกหรอกค่ะ บริษัทประกันเวลาจะเคลมเป็นแบบนี้ทุกที่ จะทำเรื่องช้ามากถึงมากที่สุด เคยเจอมากับตัวเองแล้ว ทีเวลาสนใจสมัครยังไม่ทันจะตกลงเลย กรมธรรม์นี่ลอยมาถึงหน้าบ้านแล้ว แต่ทีเวลาจะเคลมรอนานจนรากงอก แนะนำว่าถ้าติดต่อทางบริษัทแล้วส่งเอกสารให้ครบแล้ว ถ้าเค้ายังไม่มีอะไรคืบหน้า ให้ไปแจ้งเรื่องนี้กับทางคปภ.เลยค่ะ เร็วแน่นอนถ้าเรื่องถึงที่นั่น อิอิ...

2021.03.17 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันค่อนข้างแพง เราต้องซื้อประกันสุขภาพเสริมเข้าไปอีกไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต

ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ตัวนี้มีคุ้มครองอุบัติเหตุไหม?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ค่าเบี้ยประกันชีวิต ไม่ทราบว่า สามารถจ่ายเป็นรายเดือนได้ไหม

ประกันชีวิต

หนังสือ กรมธรรม์ประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 หาย หาไม่เจอ สามารถติดต่อทำเอกสารใหม่ได้ไหม?

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

พ่อไม่ได้บอกว่าทำประกันชีวิตเอาไว้คะ แล้วพ่อประสบอุบัติเหตุ เราจะจ่ายเบี้ยประกัน ส่วนที่เหลือได้ไหม?

ประกันชีวิต

ขอคำแนะนำว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างถ้าอยากซื้อประกันชีวิต ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 4 ไว้สักฉบับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี