Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเป็นนายตัวเองไม่ต้องการเป็นลูกจ้างแล้วทำไงดี?

ตอนนี้ผมอายุ 33 แล้วเป็นยามเป็นลูกจ้างมาหลายบริษัทแล้วแต่ตัวผมเองเป็นคนมีวินัยทางการเงินและมีเงินเก็บออมมากอยุ่แล้ว แต่ก็ยังไม่รุ้ว่าจะเริ่มธุรกิจอะไรดีที่จะทำให้ผมได้เป็นนายตัวเองได้สำเร็จอย่างที่ต้องการขอคำแนะนำหน่อยนะครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Monica

ผมขอชื่นชมนะครับที่คุรเป็นคนที่มีวินัยทางการเงินที่ดีและรุ้จักการเก็บออมเงิน นั่นจะส่งผลดีเมื่อคุณเริ่มต้นธุรกิจและสามารถเป็นนายตัวเองได้สำเร็จ ถ้าไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนก็ลองตรวจสอบความสามารถหรือความชำนาญหรือความชอบของตัวเองก่อนก็ได้ ถ้าคุณเริ่มจากสิ่งที่คุณถนัดหรือรักและชอบผลงานน่าจะออกมาดีกว่านะครับ

2019.08.01 18:0

แดง

อันดับแรกต้องคิดคำนวณให้ดีว่าตอนนี้คุณมีความพร้อมจะลงทุนเท่าไหร่ตอนเริ่มต้น และมองหาสิ่งที่คุณมีก่อนเพื่อจะมาเป็นทุนของการเริ่มต้นธุรกิจใหม่ แต่ขอแนะนำว่าอย่าพึ่งออกจางานที่เป็นลูกจ้างก่อนนะครับเพื่อที่จะใ้งานนั้นเป็นรายได้คอยสนับสนุนธุรกิจของคุณไปก่อนเผื่อเอาไว้ถ้าเกิดความผิดพลาด อย่ากลัวที่จะเริ่มต้นครับมองไปที่อนาคตไกลๆว่าถ้าประสบความสำเร็จขึ้นมาคุณก็จะได้ผลประโยชน์ขนาดไหน

2019.08.01 18:0

Diloktham

งั้นก็ต้องมาดูว่าถ้าอยากเป็นนายตัวเองเราสนใจทำธุรกิจแบบไหน เพราะการเป็นนายตัวเองไม่จำเป็นต้องตั้งเป็นบริษัทใช่ไหมคะการทำธุรกิจแฟรนไชส์ หรือว่าตั้งบริษัทที่เป็นเว็บไซต์ออนไลน์ก็ได้ เพราะสมัยนี้เป็นสมัยใหม่แล้วการตั้งบริษัทไม่ใช่ว่าจำเป็นต้องมีตึกใหญ่ๆหลายร้อยชั้นซะหน่อย แต่ก่อนจะออกมาจากบริษัทที่ทำงานกูอยากให้เช็คแล้วก็มั่นใจว่าเรามีเงินทุนพอที่จะลงทุนกับธุรกิจของเราและมีความรู้มากพอที่จะตั้งธุรกิจเองด้วย

2020.04.28 10:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี