Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าถ้าเรา เสียชีวิตก่อนกรมธรรม์ครบสัญญา ไม่ทราบว่า การคุ้มครองยังเป็นแบบที่ตกลงกันในสัญญาไหมครับ?

ผมกำลังงงกับ GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่ไปทำไว้ครับ คือเขาบอกคุ้มครอง 20 ปี จ่ายเบี้ยประกัน 15ปี แต่สงสัยครับว่า ถ้าเสียชีวิตก่อนกรมธรรม์หมดอายุไม่ทราบว่าเรายังจะได้เงินตามที่เราตกลงกันไว้ไหมครับ แล้ว ประกันตัวนี้ เวลาเราเคลม จะยากไหมครับ เห็นบางเจ้ากว่าจะเคลมได้ นานหลายเดือนเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วราภรณ์

ประกันเจ้านี้ ได้ยินมาเหมือนกันนะ ส่วนที่ถามเรื่องการคุ้มครอง ถ้าเสียชีวิตก่อน ส่วนใหญ่แล้วเขาจะจ่ายเป็นทุนประกันมาให้ก้อนหนึ่งเลย แต่ไม่ได้จ่ายตามที่สัญญา เพราะถ้าจะจ่ายตามสัญญา เราต้องอยู่ให้ถึง ถ้าตายก่อนก็ได้รับตามสัดส่วนไป ส่วนเรื่องการเคลม เราว่าไม่ค่อยนานเท่าไรนะ แต่เราอาจต้องจี้ประกันนิดหนึ่ง

2020.11.12 14:3

ภราดร

เท่าที่ผมได้ศึกษาข้อมูลมาเกี่ยวกับประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าหากเสียชีวิตก่อนที่จะเบี้ยประกันครบ ก็จะได้รับเงินประกันก้อนตามสัญญาของกรมธรรม์ เมื่อผู้เอาประกันเสียชีวิตระหว่างปีกรมธรรม์ที่ 1 ถึง 10 จะรับจำนวนเงินเอาประกัน 100% และเสียชีวิตระหว่างปีกรมธรรม์ที่ 11 ถึง 20 จะได้รับเงินประกัน 150% แต่ถึงอย่างไรต้องอ่านเงื่อนไขของกรมธรรม์ให้ดีก่อนเพื่อประโยชน์ของผู้เอาประกันครับ

2020.12.07 6:27

คุ้นสันต์

ในสัญญาที่เขาบอกว่าจะจ่าย 200% เขาจะจ่ายในกรณีที่เราจ่ายครบอายุสัญญาเท่านั้นนครับ แต่ถ้าเสียชีวิต ก็อย่างที่เพื่อนๆบอกครับ เงิน% ที่ได้ก็จะลดลงตามปีครับ แต่ยังไงก็ได้มากกว่า100% ของเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปครับ ผมว่าประกันตัวนี้จ่ายเรื่องสินไหมทดแทนที่ค่อนข้างเยอะนะครับ ถ้าเอาไปเทียบกับเจ้าที่เราคุ้นๆหูในบ้านเรา

2021.01.12 15:15

Jubjib

@k.คุ้นสันต์ อยากรู้เกี่ยวกับเรื่องการเคลมของประกันที่นี่ว่าเค้าล่าช้าไหมคะ ??? เพราะเคยได้ยินว่าเคลมยาก บางทีก็เคลมไม่ได้ พอดีเพื่อนทำอยู่แล้วเค้าเล่าให้ฟัง แต่เค้าไม่ได้ทำประกันชีวิตนะ เค้าทำประกันสุขภาพ เค้าบอกว่าต้องสำรองจ่ายไปก่อนบ่อยมาก พอไปเคลมก็มักจะมีปัญหา เราเลยอยากรู้ว่าแล้วประกันชีวิตล่ะจะมีปัญหาด้วยไหมคะ??

2021.03.20 9:53

แน่งน้อย

เงินสินไหมที่ เราจะได้ ถ้าเราเสียชีวิตก่อนที่จะครบสัญญา ก็จะได้ตาม % ที่เอกสารของคุณได้ระบุเอาไว้คะ ส่วนใหญ่่แล้วก็จะได้ประมาณ 120% หรือว่ามากกว่านั้น เมื่เอามาคิดกัยยอกเงินที่เราจ่ายไปก่อนทืี่เราจะเสียชีวิตคะ ยังไงขอคุณกลับไปอ่านตัวสัญญาการคุ้มครอง ของคุณให้เข้าใจอีกทีนะคะ เพราะว่า มีของบางเจ้าถ้าเราเวนคืนประกันก็จะมีช่วงที่เราได้กำไรด้วยนะคะ

2021.08.09 14:43

แตงไทย

จขกทงงอะไรคะเนี่ย มาถามให้คนอื่นเขามองตามไปด้วยเลย ถ้าทำประกันชีวิต ไม่ว่าจะเสียชีวิตตอนไหน ก็คือคุณได้รับความคุ้มครองชีวิตแล้วตั้งแต่เริ่มจ่ายเบี้ยประกันปีแรก ถ้าเสียชีวิต ในครอบครัวหรือผู้รับผลประโยชน์ก็ได้เงินชดเชยตามเงื่อนไขอยู่แล้วค่ะ มันจะเรียกว่าประกันชีวิตหรอคะ ไม่จำเป็นว่าต้องจ่ายครบจ่ายหมดก่อนหรอก

2021.09.21 14:41

ชนาภา

พี่ทำไมประกันชีวิตตัวนนี้คุ้มครองน้อยจังคะ ของหนูที่ทำ คุ้มครองจนหนู อายุ 90เลยนะคะ ของพี่คุ้มครองแค่20ปีเองเหรอ เร็วไปไหม แสดงว่าประกันชีวิตของพี่น่าจะเป็นแบบที่ลงทุนมากกว่าจ่ายแล้วได้ผลตอบแทนเยอะๆแบบนั้นแน่นอนเลย แล้วของพี่เสียค่าเบี้ยประกันชีวิตประมาณปีละเท่าไรเหรอคะ ได้ซื้อสัญญาเพิ่มเติมติดเอาไว้ด้วยไหม

2022.02.28 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เบี้ยประกันของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ที่ได้รับ สมเหตุผลไหมครับ?

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เอกสาร การทำประกันชีวิตของพ่อ ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ไหน อยากทราบเรื่องของขอรับผลประโยชน์ ว่าต้องทำอะไรบ้าง

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ถ้าต้องการทำประกันชีวิตเอาไปลดหย่อนภาษี การซื้อประกันชีวิต ระยะสั้น หรือระยะ ยาว อันไหนดีกว่ากัน?

อยากทำประกันชีวิต แล้วมีประกันสุขภาพด้วย ชอบทั้งสองเลย ไม่ทราบว่าตัวนี้ ต้องซื้อเพิ่มไหม หรือแถมติดมาแล้ว

ประกันชีวิต

กำลังกังวลเรื่องการเคลมประกันชีวิต ของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่ใกล้จะครบสัญญา

ประกันชีวิต

ทำไมค่าเบี้ยประกันชีวิตตัวนี้ ต่อปีแพงจัง แล้ว ถ้าปีนี้เราไม่จ่ายเบี้ยประกันชีวิต มันจะมีผลอะไรบ้างไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี