Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าต้องการทำประกันชีวิตเอาไปลดหย่อนภาษี การซื้อประกันชีวิต ระยะสั้น หรือระยะ ยาว อันไหนดีกว่ากัน?

พูดถึงเรื่อง จ่ายภาษีแล้วค่อนข้างเครียดเลยคะ ปีนี้ รายได้ ของที่บ้านไม่ค่อยถึงเป้าเลยคะ สิ้นปีนี้ก็ต้องมาจ่ายภาษีอีก มีหลายคนบอกให้ไปทำประกันชีวิต แล้วไปขอลดหย่อนภาษี เราก็ว่าน่าสนนะ อย่างน้อยก็ถือว่า เป็นการลงทุนเรื่องชีวิต แต่ เราจะเลือกประกันชีวิตระยะสั้นหรือระยะยาวดีละ อันนี้ใครพอบอกความต่างได้ไหม เวลาเอาไปลดหย่อนภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วราภรณ์

ถ้าเอาไว้ลดหย่อนภาษี ต้องทราบก่อนค่ะว่า อาชีพที่ทำอยู่จะทำไปกี่ปีคะ ถ้า อีก สี่-ห้าปี ก็ทำระยะสั้นคะ แต่ถ้า อาชีพที่ทำจะทำไปจนชั่วชีวิต เราว่าเลือกซื้อระยะยาวไปเลยคะ ว่าแต่ทำไมสนใจ ประกันของเจ้านี้เหรอ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคนรู้จักเลยนะ นี่ถ้าเราไม่เข้ามาอ่านเม้นของคุณ เราก็ยังไม่รู้เลยว่ามีประกันเจ้านี้ด้วย

2020.11.12 14:3

มดแดง

ทำประกันเพื่อเอาเบี้ยประกันไว้ไปลดหย่อนภาษีเป็นอีกวิธีหนึ่งที่หลายคนทำกัน ซึ่งฉันเห็นว่าการซี้อประกันเอาไว้เพื่อจะได้ลดหย่อนภาษี เหมาะสำหรับคนที่มีรายได้ประจำที่จะต้องจ่ายภาษีเยอะ แต่ถ้าคนที่มีธุรกิจที่รายได้ไม่ค่อยแน่นอน ถ้าจะทำประกันเพื่อลดหย่อนภาษีอย่างเดียว ฉันว่าคุณจะต้องคิดถึงความสามารถในการชำระเบี้ยประกันในระยะยาวด้วย

2020.12.07 8:28

วารินทร์

ถ้าจะให้แนะนำ ประกันตัวนี้ GenProCash 15 ก็น่าสนครับ ไม่ถือว่าเป็นประกันชีวิตที่สั้นมากครับ แถมยังสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ครับ ผมว่าตัวนี้กำลังเหมาะเลยครับ เบี้ยประกันที่จ่ายก็ไม่แพงมากครับ แถมยังสามารถลดหย่อนยาวๆครับ ยิ่งถ้าใครทำตอนอายุ40 ถือว่าจ่ายลดหย่อนภาษีได้คุ้มมากเลยครับ สนับสนุนเลยครับสำหรับประกันตัวนี้

2021.01.12 15:15

Honey

อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ความสะดวกของจขกทนะคะว่าจขกทอยากทำประกันชีวิตแบบไหนระยะยาวหรือระยะสั้น ถ้าต้องการที่จะลดภาษีในระยะยาวก็ต้องทำประกันชีวิตแบบตลอดชีพไปค่ะ ก็จะมีความคุ้มครองตั้งแต่ 15 ถึง 20 ปีขึ้นไปเลย แต่ว่าจขกทต้องคิดด้วยนะคะว่าค่าเบี้ยประกันเราสามารถที่จะจ่ายไหวไหมถ้าเป็นระยะยาวขนาดนั้น ลองเลือกดูให้เหมาะสมกับตัวเราค่ะ

2021.03.21 6:17

Meen

@วราภรณ์ ดูจากข้อมูลที่คุณวราภรณ์ถามกลับมาก็น่าสนใจนะคะ ใช่ค่ะต้องดูที่ว่างานอาชีพที่คุณทำที่ได้รายได้เยอะจนต้องเสียภาษีเนี่ย จะทำไปอีกนานแค่ไหน ถ้าคิดว่าจะทำไปอีกนาน ก็จะต้องเสียภาษีอีกนาน ถ้าอย่างนั้นค่ะซื้อประกันชีวิตแบบระยะยาว แบบจ่ายเบี้ยยาว ก็จะทำให้สามารถลดหย่อนภาษีได้ในระยะยาวเหมือนกันค่ะ นี่คือคำถามที่คุณต้องตอบ

2021.05.22 15:33

ทิมมี่96

@มดแดง คอมเมนต์คุณน่าสนใจนะครับ การทำประกันชีวิตเพื่อเอาไปลดหย่อนภาษีไม่รู้ว่าจะเป็นการลดภาระหรือเพิ่มภาระให้กับเจ้าของกระทู้กับครอบครัวกันแน่นะครับ ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีด้วย อาชีพไหนก็ได้รับผลกระทบกันทั้งนั้น อยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้กับครอบครัวทำอย่างไรกับเรื่องนี้ เผื่อเป็นแนวทางให้กับครอบครัวอื่นบ้าง

2021.05.26 5:38

Beem

@Honey ประกันระยะยาวก็ได้แหละ ถ้าเลือกจ่ายเบี้ยระยะยาวไปด้วยเบี้ยก็ไม่แพงหรอกค่ะ แถมได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีไปนานๆเท่าระยะเวลาจ่ายเบี้ยด้วยค่ะ @เจ้าของกะทู้ ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีนานแค่ไหน ถ้าอยากใช้สิทธิ์นานๆก็แนะนำประกันชีวิตระยะยาว ถ้าอยากใช้สิทธิ์ไม่นานก็แนะนำประกันระยะสั้นค่ะ ตามนั้นนะคะ

2021.07.30 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เบี้ยประกันของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ที่ได้รับ สมเหตุผลไหมครับ?

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เอกสาร การทำประกันชีวิตของพ่อ ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ไหน อยากทราบเรื่องของขอรับผลประโยชน์ ว่าต้องทำอะไรบ้าง

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

อยากทำประกันชีวิต แล้วมีประกันสุขภาพด้วย ชอบทั้งสองเลย ไม่ทราบว่าตัวนี้ ต้องซื้อเพิ่มไหม หรือแถมติดมาแล้ว

ประกันชีวิต

กำลังกังวลเรื่องการเคลมประกันชีวิต ของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่ใกล้จะครบสัญญา

ประกันชีวิต

ทำไมค่าเบี้ยประกันชีวิตตัวนี้ ต่อปีแพงจัง แล้ว ถ้าปีนี้เราไม่จ่ายเบี้ยประกันชีวิต มันจะมีผลอะไรบ้างไหม?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี