Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เอกสาร การทำประกันชีวิตของพ่อ ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ไหน อยากทราบเรื่องของขอรับผลประโยชน์ ว่าต้องทำอะไรบ้าง

อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องของการขอรับผลประโยชน์จากประกันชีวิตGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่พ่อได้ทำเอาไว้ครับ คือสรุปสั้นๆเลยครับ เอกสารที่พ่อทำไว้หายครับพ่อไม่ได้บอกว่าไปทำประกันตัวนี้มาครับ เลยต้องมาเถียงกันเรื่องของผู้รับผลประโยชน์ครับ ตอนนี้กำลังเคลียกันครับว่าจะยกให้กับพี่ที่เป็นคนดูแลพ่อทั้งหมดเลยดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เบ็ญจนิตย์

เรื่องเอกสารไม่ยากอะไรเลยคะ เราสามารถเชคกับทางประกันได้เลยคะ ไม่ต้องไม่หาให้เสียเวลาคะ เอาเวลามาทำเรื่องอื่นดีกว่าคะ ส่วนเรื่องการรับผลประโยชน์ เราว่าดีมากเลยคะ น้อยครอบครัวนะคะที่จะคิดแบบนี้ เรื่องเงินมรดกเป้นปัญหามามากมายแล้วคะ แต่ของครอบครัวคุณคุยกันลงตัวแบบนี้แล้ว ดีใจจังคะ ส่วนถ้าในประกันถ้าพี่ชายไม่ได้เป็นครรับผลประโยชน์ ก้ต้องทำตามที่คุยกันนะคะ

2020.11.12 14:3

มดดำ

ในกรณีที่กรมธรรม์ประกันชีวิตหายแล้วหาไม่เจอคุณก็ต้องแจ้งให้ทางบริษัทประกันทราบก่อนทันที แล้วทางบริษัทประกันจะแนะนำคุณว่าจะทำยังไงต่อไป ส่วนเรื่องผู้รับผลประโยชน์นั้นคุณก็ได้ทำดีมากที่จะตกลงกันว่าใครจะเป็นคนดูแลผลประโยชน์เพื่อจะได้ไม่มีปัญหา เรื่องเงินๆทองๆไม่เข้าใครออกใคร ดีกว่าที่จะตกลงกันดีจะทำให้ไม่ต้องผิดใจกันระหว่างพี่น้อง

2020.12.08 9:9

ญาณัชชา

เรื่องนี้ไม่น่าจะต้องมาทะเลาะกันคะ เพราะว่าติดต่อไปที่บริษัทประกันแล้วก็จบเรื่องคะ ส่วนที่บอกว่าจะยกเงินประกันทั้งหมดหมดให้กับคนที่ดูแล เราว่าเป็นครอบครัวที่น่ารักมากเลยนะคะ ส่วนใหญ่แล้วมักทะเลาะกันส่วนใหญ่เรื่องของการรับผลประโยชน์ บางครั้ง มี เอกสารชัดเจนว่ายกผลประโยชน์ให้ใคร ก็ยังมาทะเลาะกันซะงั้นคะ

2021.01.12 15:15

Mink

เห็นด้วยกับคุณญาณัชชาเลยค่ะ เพราะว่าในใบกรมธรรม์จริงๆแล้วเขาก็ต้องเขียนไว้อยู่แล้วว่าผลประโยชน์จะยกให้ใคร เอกสารหายเนี่ยเรื่องใหญ่นะคะ คุณควรที่จะรีบไปแจ้งความให้เร็วที่สุด เพราะว่าผลประโยชน์ของเราอยู่ในนั้นหมดเลย รีบไปแจ้งความเลยนะคะแล้วเอาใบแจ้งความมาแล้วไปขอกรอกใบรับกรมธรรม์ใหม่ ไปแจ้งกับตัวแทนได้เลยค่ะ

2021.03.21 6:34

แตงโม

@มดดำ ใช่เลยค่ะ อย่ามามัวเสียเวลาเถียงกันเลยไม่มีประโยชน์ ติดต่อบริษัทประกันดีที่สุดค่ะเขาจะมีคำแนะนำว่าต้องทำยังไง งั้นที่จขกทถามอย่างนี้ก็แสดงว่าคุณพ่อคุณเสียชีวิตแล้วใช่ไหม เสียใจด้วยนะคะ คงจะเป็นเรื่องวุ่นวาย ในครอบครัวไม่น้อยเลยถ้าเป็นแบบนี้ หาเอกสารไม่เจอไม่เป็นไรค่ะ แต่ขอให้อย่าทะเลาะกันเรื่องผลประโยชน์รักกัน

2021.05.27 15:56

Pakapan

อ่านจากกระทู้และคอมเมนต์ต่างๆแล้ว เราว่าเจ้าของกระทู้และครอบครัวคงจัดการเรื่องผู้รับผลประโยชน์ของกรมธรรม์ที่คุณพ่อทำไว้เรียบร้อยนะคะ เราเห็นด้วยกับบางคอมเมนต์ด้านบนที่บอกว่าดีที่เจ้าของกระทู้กับคนในครอบครัวมีแนวโน้มที่จะสามารถพูดคุยและตกลงกันได้ด้วยดี ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องมรดกเหมือนกับครอบครัวอื่นๆค่ะ

2021.05.30 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เบี้ยประกันของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ที่ได้รับ สมเหตุผลไหมครับ?

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ถ้าต้องการทำประกันชีวิตเอาไปลดหย่อนภาษี การซื้อประกันชีวิต ระยะสั้น หรือระยะ ยาว อันไหนดีกว่ากัน?

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

อยากทำประกันชีวิต แล้วมีประกันสุขภาพด้วย ชอบทั้งสองเลย ไม่ทราบว่าตัวนี้ ต้องซื้อเพิ่มไหม หรือแถมติดมาแล้ว

ประกันชีวิต

กำลังกังวลเรื่องการเคลมประกันชีวิต ของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่ใกล้จะครบสัญญา

ประกันชีวิต

ทำไมค่าเบี้ยประกันชีวิตตัวนี้ ต่อปีแพงจัง แล้ว ถ้าปีนี้เราไม่จ่ายเบี้ยประกันชีวิต มันจะมีผลอะไรบ้างไหม?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี