Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิต ถ้าทำแล้ว เรารอให้อายุ 70ปีแล้วขอเวนคืนประกันจะดีไหม หรือว่าปล่อยให้ประกันคุ้มครองเรา ยาวๆไปเลย

ตอนนี้ผมอายุ 40 ปีแล้วครับ เหลือเวลาทำงานอีก25ปีก็จะเกษียณแล้วครับ ผมกับแฟนเลยคุยกันว่าจะทำประกันชีวิตแบบของประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ครับ แต่ไม่รอที่จะอายุครบ99นะครับ คิดว่าอายุสัก70ปี ถ้าอยู่ถึงนะครับ ก็จะเวนคืน คิดยังไงบ้างครับถ้าผมทำแบบนี้ หรือปล่อยให้ครบสัญญาไปเลยจะดีกว่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประเสริฐ

น้า น่าจะ ตอบได้นะครับ ว่าจะเวนคืนประกันหรือว่าจะปล่อยให้ยาวไปเลย ส่วนตัวถ้าเป็นผมนะครับ ผมก็ว่าผมไม่น่าจะอายุยืนถึง90เหมือนกันครับ ผมจะเลือกเวนคืนตอนสักอายุ 70ปีเหมือน น้าเลยครับ อย่างน้อยก็ยังจะได้จับเงินก้อนครับ ส่วนลูกหลานจะว่ายังไงช่างมันครับ เราทำเอาไว้ใช้ตอนแก่ครับ ว่าแต่น้าครับ เราจะอยู่ถึง อายุ 70 ปีไหมครับน้า

2020.11.12 15:6

กระถิน

หนูว่าถ้าคุณน้าทำประกันตัวนี้เป็นเงินทุนประกันที่สูง การเวนคืนกรมธรรม์ก็ดีนะคะเพราะอย่างไรเสียเงินที่ได้จากเวนคืนก็อาจจะมีจำนวนที่ไม่น้อยเลย ซึ่งคุณน้าสามารถนำเงินนั้นมาใช้ในชีวิตได้อย่างสบายอยากทำอะไรก็ได้ แต่ถ้าคุณน้าปล่อยไว้จนถึง 99 ปี เผื่อเกิดอะไรขึ้นกับคุณน้าเงินมันก็จะตกเป็นของผู้รับผลประโยชน์เท่านั้นนะคะ

2020.12.09 9:27

พรหมพร

นั้นสิครับน้า อายุ 70ปี มันจะนานไปไหมคะ หนูว่า ประกันตัวนี้ไม่ว่าจะเวนคืนประกันตอนไหนก็ได้ไม่ต่างกันเลยนะคะ หนูว่า น้าเวนคืนตั้งแต่อายุ60ปีเลยจะดีกว่าคะ แล้วเอาเงินที่เวนคืนมาลงทุนแล้วที่เหลือก็ซื้อประกันชีวิตผู้สูงอายุไปเลยคะ เบี้ยประกันไม่แพงด้วยคะ แถมยังซื้อประกันสุขภาพเพิ่มได้ด้วยนะคะ เอาไว้รักษาตัวเวลาเจ็บป่วยคะน้า

2021.01.13 13:50

เลียงผา

เวนคืนก็ต้องดูด้วยนะครับว่าเค้าให้เราได้กี่เปอร์เซ็น ไม่ใช่ว่าเราจะได้แบบเต็มจำนวนร้อยเปอร์เซ็นอย่างที่คุณๆเข้าใจกันนะครับ ผมว่าถ้าอยู่ไม่ครบสัญญาอ่ะมันขาดทุนด้วยซ้ำ เพราะเงินคืนแต่ละปีได้เเค่ 1%เอง แต่แล้วแต่คุณตัดสินใจกันเลยนะครับ เพราะไหนๆคุณก็สมัครทำไปแล้ว ผมคงไปตัดสินใจแทนพวกคุณไม่ได้จริงๆ

2021.03.23 3:15

Timyyyy

@พรหมพร เห็นด้วยกับความคิดของคุณมากๆเลยครับ ทักทายที่มีประกันชีวิตที่ คุ้มครองจนถึงอายุ 90 ปีขึ้นไป ถ้าคิดจะเวนคืนก็ควรจะเวนคืน ในช่วงตอนที่คุณอายุ 60 ปี กำลังดีเลยครับ เพราะนั่นอาจจะเป็นช่วงที่จ่ายเบี้ยประกันครบจบแล้ว ก็คือยังไงก็เวนคืนก่อนที่จะอยู่ 70 น่าจะดีกว่า แต่ถ้าใครไม่คิดจะเวนคืนเลย ก็ปล่อยให้คุ้มครองไปจนกว่าจะเสียชีวิตนั่นแหละครับ

2021.05.21 14:24

ชิน963

จะมีใครรู้ว่าตัวเองจะอยู่จนถึงอายุกี่ปีด้วยเหรอครับ เจ้าของกระทู้คิดจะเวนคืนประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตอนที่อายุ 70 ปีนี่คือคิดไว้เฉยๆใช่มะ แล้วจะเอาเงินมาทำอะไรเหรอครับ หลังจากนั้น คุณเสียชีวิตแล้วคนข้างหลังก็ไม่ได้มีเงินทุนไปใช้ ไม่มีหลักประกันอะไรให้พวกเขาเลย..คุณโอเคใช่มั้ย?

2021.05.25 15:12

ปอนด์

@จขกท. อย่าเวนคืนเลยครับ ประกันนี้มีเงินคืนไม่ใช่หรอ? เสียดายเงินคืนทุกปีที่จะได้นะครับ เก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานเถอะครับ แล้วนี่น่าจะเป็นเหตุผลแรกๆอยู่แล้วในการทำประกันคุ้มธนกิจตัวนี้เำราะผมเองก็ทำประกันแบบแผนนี้ด้วยเหตุผลนี้เหมือนกัน คือ อยากเอาไว้เป็นมรดกให้ลูกๆ เงินคืนได้มาก็เป็นเงินเก็บเอาไว้ใช้ตอนแก่

2021.07.28 15:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นที่นิยมของคนที่ทำประกันชีวิตไหมครับ ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

มาเกิดมีอุบัตเหตุก่อนที่จะจ่ายเบียประกันครบตามสัญญา ไม่ทราบว่า เบี้ยประกันตัวนี้ จะยังอยู่ต่อไหมหรือโดนยกเลิก

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบครับว่า ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ เป็นประกันชีวิตแบบไหนเหรอครับ ?

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 เปรียบเหมือนการลงทุนในอนาคตของผม ไม่ทราบว่าคิดยังไงบ้างครับ์

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี