Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มาเกิดมีอุบัตเหตุก่อนที่จะจ่ายเบียประกันครบตามสัญญา ไม่ทราบว่า เบี้ยประกันตัวนี้ จะยังอยู่ต่อไหมหรือโดนยกเลิก

พี่หนูสงสัยเรื่องของการจ่ายเบี้ยประกันคะ อย่างของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้คะ สมมุติว่าถ้าหนูทำไว้แล้วหนูเกิดมีอุบัติเหตุขึ้นมา ในช่วงที่ยังจ่ายเบี้ยประกันไม่ครบสัญญา แบบนี้ ประกันตัวนี้จะถูกยกเลิกไปเลยไหมคะ หรือว่าต้องให้ครอบครัวเรามาจ่ายแทนคะ ที่ถามแบบนี้เพราะว่าหนูเดินทางบ่อยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชลาลัย

คิดว่าทางประกันเขาต้องดูคะว่า อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น ทำให้เราพิการมากน้อยขนาดไหนคะ ถ้าเป็นแบบนอนติดเตียงเลยเราว่าประกันชีวิตคงต้องยกเลิกของเราแน่นอนคะ ไม่เคยได้ยินนะคะว่าจะต้องให้คนในครอบครัวมาจ่ายเบี้ยประกันต่อให้เรา ว่าแต่ถ้าเสี่ยงมีอุบัติเหตุ ไม่ซื้อประกันอุบัติเหตุเพิ่มเข้าไปด้วยละคะ อย่างน้อยยังมีค่ารักษาเพิ่มให้เรานะคะ

2020.11.13 10:28

นิตยา

ถ้าหากทำประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 แล้วในช่วงที่ยังจ่ายเบี้ยประกันไม่ครบสัญญา ผู้เอาประกันเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาก สัญญาประกันชีวิตนี้จะถูกยกเลิกไหม เราไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่ายังต้องจ่ายเบี้ยประกันต่อ หรือว่าได้รับความคุ้มครองต่อไปโดยไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกัน เคยได้ยินว่ามีประกันบริษัทที่มีเงื่อนไขว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วอยู่ในสภาพ ทุพพลภาพถาวรสิ้นเชิง ไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันต่อแต่ยังได้รับความคุ้มครอง แต่สำหรับประกันตัวนี้เราเองไม่แน่ใจค่ะ

2020.12.10 11:44

วานิช

เรื่องนี้หลายคนบอกว่ามีประกันชีวิตบางเจ้าที่ไม่ต้องจ่ายต่อครับ แต่ถ้าเป็นของไทยประกันชีวิตเราว่า ญาติ สามารถที่จะจ่ายประกันชีวิตของเราต่อไปได้ครับ ถ้าเดินทางบ่อยแบบนี้ซื้ออุบัติเหตุกับประกันสุขภาพเสริมเข้าไปด้วยจะดีกว่านะครับ เวลาที่เกิดอุบัติเหตุจะได้ไม่ต้องมากังวลเรื่องการรักษาพยาบาลครับ ถ้าประกันชีวิตอย่างเดียวไม่คุ้มครับ

2021.01.14 14:41

Fefee

จริงๆประกันเค้าจ่ายเป็นปีอยู่แล้วไม่ใช่หรอคะ ไม่น่าจะมีผลกับการจ่ายเบี้ยนี่คะ ? จขกทจะนอนโรงพยาบาลเป็นปีๆเลยหรอคะ ?? อีกอย่างเราสามารถที่จะเลือกชำระได้ค่ะว่าจะจ่ายเดือนหรือยังงัย ถ้าเป็นรายปีเราคิดว่าใครๆก็คงต้องมีการกันเงินไว้จ่ายอยู่เเล้ว คงไม่มานั่งเก็บเงินกันใกล้ๆสิ้นปีแล้วค่อยจ่ายหรอกคะ แต่เราก็ไม่รู้ระบบของจขกทนะว่ากันเงินไว้ยังงัย ...

2021.03.24 3:57

Milli

มีแต่คนเข้ามาตอบมั่วๆนะคะ @fefee คุณเองก็มั่วได้ใจอยู่เหมือนกันนะ คิดถึงประกันนี้เป็นประกันชีวิต ไม่ได้จ่ายหรือต่อสัญญาปีต่อปีนะคะ สัญญาก็คือคุ้มครองตลอดชีวิตจนถึงอายุ 99 ปี ส่วนระยะเวลาการชำระเบี้ยก็คือ 20 ปี ถ้าจขกทเกิดอุบัติเหตุหรือเสียชีวิตหรือทุพพลภาพช่วงที่ยังชำระเบี้ยไม่หมดก็ไม่ต้องห่วงค่ะประกันก็ยังคุ้มครอง ไม่ต้องจ่ายเบี้ยต่อด้วย

2021.07.21 10:31

1515

เกือบจะงงกับคำถามเหมือนกันนะเนี่ย เกิดอุบัติเหตุก็รั่วจะถามถึงความคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุ หาที่ไหนได้ถามถึงเรื่องของประกันชีวิตซะนี่ ก็ตอบยากเหมือนกันนะว่าจะต้องจ่ายเบี้ยต่อ หรือไม่ต้องจ่ายต่อแต่ยังได้ความคุ้มครองชีวิตเหมือนเดิม ก็ต้องไปดูที่เงื่อนไขล่ะค่ะ น่าจะมีบอก แต่ถ้าไม่มีจริงๆก็ถามกับตัวแทนประกันหรือบริษัทประกันเลยก็ได้ค่ะ

2021.09.12 9:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ถ้าทำแล้ว เรารอให้อายุ 70ปีแล้วขอเวนคืนประกันจะดีไหม หรือว่าปล่อยให้ประกันคุ้มครองเรา ยาวๆไปเลย

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นที่นิยมของคนที่ทำประกันชีวิตไหมครับ ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบครับว่า ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ เป็นประกันชีวิตแบบไหนเหรอครับ ?

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 เปรียบเหมือนการลงทุนในอนาคตของผม ไม่ทราบว่าคิดยังไงบ้างครับ์

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี