Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราสามารถกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำมา แล้วเอามาจ่ายค่าเบี้ยประกัน ที่เราไม่สามารถจ่ายปีนี้ได้ไหม

ปีนี้หาเงินมาจ่ายค่าเบี้ยประกันของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ไม่น่าจะทันคะ แต่เคยได้ยินมาว่า ประกันต่างๆเขามีให้เราก็เงินจากเงืนที่เราเคยจ่ายเบี้ยประกันได้ใช่ไหมคะ แล้วเราก็เอาเงินก้อนนี้มาจ่านค่าเบี้ยประกันได้ด้วย อืมแต่ไม่แน่ใจเรื่องดอกเบี้ยคะ ว่าเสียมากไหมคะ กำลังดูอยู่คะว่าจะเอายังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประเสริฐ

จะกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำไว้เหรอครับ เข้าท่าดีนะครับ สามรถเอามาจ่ายเบี้ยประกันได้ครับ ดอกเบี้ยก็ไม่แรงเหมือนสินเชื่ออื่นๆครับ เป็นทา งออกหนึ่งครับสำหรับคนที่หมุนเงินไม่ทันครับ คิดว่าปีนี้คนจะทำแบบนี้เยอะมากครับ เพราะไม่อยากปล่อยให้ประกันชีวิตขาดแน่นอนครับ แต่ของผมสบายหน่อยครับ จ่ายรายเดือนเลยไม่ต้องมีเงินเป็นก้อน

2020.11.13 10:27

จุรี

ฉันเองก็ได้ทำประกันชีวิตไว้ 2 ฉบับ ในช่วงที่เศรษฐกิจไม่ดีฉันเคยคิดที่จะขอกู้เงินประกันเพื่อจ่ายเบี้ยประกัน และในตอนนั้นฉันได้สอบถามกับตัวแทนประกันที่เขาได้ขายประกันให้กับฉัน และในที่สุด ฉันได้แบ่งจากประกันเป็นรายได้ ซึ่งพอจะช่วยให้ฉันผ่านช่วงนั้นไปได้ และตอนนี้ฉันก็ได้แบ่งจ่ายเป็นราย 6 เดือน ซึ่งฉันต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วยแต่ก็น้อยดอกเบี้ยที่ฉันจ่ายเป็นรายเดือน

2020.12.10 8:26

วิลาวรรณ

ได้ยินมาว่า เราสามารถทำแบบนั้นได้คะ แต่ส่วนตัวยังไม่เคยทำเลยคะ เราคิดว่าการไปยืมเงินจากประกันชีวิต มันต้องมาขยายระยะเวลสัญญาประกันขงอเราไปอีก นี่ใกล้จะครบสัญญาแล้ว ขืนถ้าเราไปกู้ ก็ต้องหาส่วอีกหลายปีเลย เราเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไรคะ ตอนนี้ที่เราทำคือขอส่ง 3เดือนครั้งคะ แบบนี้ไม่ต้องเครียดดีคะทยอยๆส่งเอาคะ

2021.01.14 14:40

แตงโม

ไม่ทราบว่าจขกททำประกันมากี่ปีแล้วคะ?? ไม่ใช่ว่าเพิ่งทำแล้วจะกู้ได้ทันทีนะคะ ต้องทำมาแล้วไม่ต่ำกว่าสองปีถึงจะกู้ได้ค่ะ เราเห็นเพื่อนขอกู้อยู่เลยรู้ อีกอย่างกู้ได้ไม่เกินร้อยละ90% ของทุนประกันค่ะ รู้เท่านี้นะคะเพราะเพื่อนไมได้บอกว่าเค้าคิดดอกเบี้ยยังงัย อันนี้จขกทต้องลองสอบถามกับทางตัวเเทนดูนะคะ หรือรอความเห็นอื่นมาตอบก็ได้ค่ะ

2021.03.24 5:32

Aud.1234

ไม่รู้นะถ้าเป็นผม ผมจ่ายไม่ไหวผมก็ขอเวนคืนกรมธรรม์เลยครับ เพร่าะว่าจะมานั่งเป็นภาระให้ตัวเองทำไมกัน มีเงินแล้วค่อยทำใหม่ดีกว่า เครียดเปล่าๆ ไหนจะเครียดเรื่องโควิดแล้วยังต้องมานั่งหาเงินมาจ่ายค่าเบี้ยประกันอีก.... เวนคืนเถอะครับได้มากได้น้อยก็ช่างมัน ดีกว่าเรามีภาระในชีวิต จะได้เอาเวลาไปโฟกัสกับอย่างอื่น

2021.06.10 15:26

ตะลอนตะลอน

การกู้เงินจากกรมธรรม์ที่เราทำไว้ ถือเป็นทางออกให้กับผู้เอาประกันที่ไม่สามารถหาเงินมาจ่ายค่าเบี้ยประกันได้ทันในปีนั้นๆ บางครั้งมันหมุนเงินไม่ทันจริงๆอะนะ ขาดส่งก็ไม่ได้ บางคนขอเวนคืนไปเลย ก็แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละคนนะครับ ยังไงก็ไม่ควรให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ จะได้ไม่เครียดกัน

2021.07.24 7:19

YY

แต่ผมกลับมองว่ามันเป็นอะไรที่ไม่มีประโยชน์เลยกับการทำอย่างนั้น ถ้าคุณกู้ออกมาเพื่อที่จะเอาเงินมาลงทุนอันนั้นผมเห็นด้วยนะ แต่ถ้ากู้มาเพื่อที่จะมาจ่ายเบี้ยประกันอันนี้ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรง เพราะถ้าคุณไม่มีเงินคุณก็ต้องทำอย่างนี้ไปทุกๆครั้ง แทนที่คุณจะเอาเงินไปทำให้มันงอกเงย แต่คุณกลับสร้างหนี้ให้ตัวเองเพิ่ม ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ

2021.07.31 1:48

นายจรัญ

เห็นด้วยเลยครับ กู้เงินประกันมาจ่ายเบี้ยประกัน เดี่ยวนี้ถ้า เราจ่ายเบี้ยประกันเป็นรายปีไม่ไหว ทำไมไม่รองเปลียนเป็นการจ่ายเบี้ยประกันแบบรายปี มาเป็นจ่าย สามเดือนครั้ง หรือว่า หกเดือนครั้งดูละครับ ผมว่าทำแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ ช่วงนี้อาจจะต้องเหนื่อยหน่อยนะครับ เรื่องของจ่ายเบี้ยประกัน ปีนี้เจอกันหลายคนแหละครับ

2021.08.15 16:18

น้ำผึ้ง

เห็นด้วยกับ นายจรัญ ลองเปลี่ยนมาจ่ายเป็นงวดสั้นๆดีกว่าๆไหมคะ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเป็นก้อน วิธีนี้ดีแต่จขกทก็ต้องทำใจเรื่องดอกเบี้ยที่จะตามมาด้วยเช่นกันนะคะ เพราะว่าการชำระเบี้ยแบบนี้เค้าจะบวกดอกเบี้ยเข้าไป แต่ถ้าจ่ายเป็นรายปีก็จะจ่ายตามเรทเลย ยังไงลองตัดสินใจดูนะคะ ก็เป็นอีกวิธีนึงถ้าเราหมุนเงินไม่ทัน

2021.09.26 13:47

ศุภโชติ

กู้เงินจากประกัน เพื่อเอามาจ่ายค่าประกัน มัน ก็วนไปวนมาสิครับ ทำให้งงทำไมกันครับ วงเงินที่สามารถกู้จากประกัน มันได้ไม่มากนะครับ มันจะพอให้เราเอามาจ่ายเหรอครับ ผมว่าพี่ ขอแบ่งจ่ายแบบที่พี่เขาบอกดีกว่าครับ วงเงินอาจจะสุงขึ้นมาแต่ผมว่าดีกว่าไปกู้เงินมาจ่ายนะครับ เชื่อพวกเราเถอะครับ ว่ามันไม่ได้ทำให้จ่ายครบหลอกครับ

2021.09.29 16:1

พัชรพล

ทำเรื่องง่ายๆ ให้กลายเป็นเรื่องที่น่าปวดหัวได้นะ ทำไมต้องทำแบบนั้นด้วย วงเงินของประกันชีวิตที่เราจะได้ ก็ไม่ค่อยมากด้วย จะกู้มาจ่ายแค่ประกัรชีวิตอย่างเดียวเท่านั้นเหรอ ไม่กะเอามาใช้อย่างอื่นบ้างเหรอ หาพวกบัตรกดเงินสดทำน่าจะดีกว่าไหม ไหนๆก็ต้องเป็นหนี้แล้ว เอาที่เราได้ประโยชน์มากที่สุดน่าจะคุ้มกว่าไหม

2022.02.26 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ถ้าทำแล้ว เรารอให้อายุ 70ปีแล้วขอเวนคืนประกันจะดีไหม หรือว่าปล่อยให้ประกันคุ้มครองเรา ยาวๆไปเลย

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นที่นิยมของคนที่ทำประกันชีวิตไหมครับ ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

มาเกิดมีอุบัตเหตุก่อนที่จะจ่ายเบียประกันครบตามสัญญา ไม่ทราบว่า เบี้ยประกันตัวนี้ จะยังอยู่ต่อไหมหรือโดนยกเลิก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบครับว่า ประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ เป็นประกันชีวิตแบบไหนเหรอครับ ?

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 เปรียบเหมือนการลงทุนในอนาคตของผม ไม่ทราบว่าคิดยังไงบ้างครับ์

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี