Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากมีเงินเก็บครับ

ผมเริ่มทำงานได้ไม่นานครับเมื่อก่อนต้องขอเงินครอบครัวใช้บ่อยๆตอนนี้ทำงานได้เองเลยอยากช่วยครอบครัวแบ่งเบาภาระบ้างแต่หมือนที่บอกครับเคยแต่ขอเงินเลยไม่แน่ใจว่าจะเก็บเงินได้ไหมอยากทราบครับว่ามีวิธีง่ายไหมครับที่เราจะเก็บเงินได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมศักดิ์

ดีมากครับที่มีความคิดที่อยากแบ่งเบาภาระของที่บ้าน ลองๆเอาวิธีนี้ไปใช้ดูนะครับทุกสิ้นเดือนที่เงินเดือนออกลองๆหักใส่ซองอื่นหรือเอาไปฝากธนาคารสัก10%ของเงินเดือนที่ได้ดูครับหรือว่ากลัวแอบไปถอนออกก็ลองฝากแบบมีเงื่อนไขดูก็ได้ครับวิธีหลังนี้หลายปีกว่าจะได้เอาออกมาใช้ครับ

2019.08.01 18:0

Thidarat

การออมเงินยากครับสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับการออมเงิน คิดว่าคงเป็นการเอาชนะใจตัวเอง ไม่ซื้อ ไม่ใช้ ไม่เอาเงินในกระปุกออกมาใช้จ่ายผมทำแบบนี้ครับตั้งกระปุ๊กออมสินไว้แล้วตั้งใจใส่วันละ30-40บาท ทุกวันครับหรือบางครั้งผมจะเก็บเหรียญเงินถอนที่ได้ทั้งหมดมาใส่รวมด้วยครับ

2019.08.01 18:0

ชูวิทย์

น้องบอกว่าอยากมีเงินเก็บ น้องก็ต้องเก็บเงินสิถึงจะมีได้จริงไหม ส่วนการเก็บหรือที่เขาเรียกเป็นทางการว่าการออมเงินเนี๊ยะทำได้หลายวิธีครับ ไม่ว่าจะเป็นหยอดกระปุ๊ก ฝากธนาคาร หรือ เล่นหุ้น แต่ที่พี่ทำอยู่ตอนนี้คือการลงทุนทองครับ พี่ว่ามันให้ผลกำไรที่ดีครับ อย่างเดือนที่ผ่านมาพี่มีกำไรกับการลงทุนทองที่หนึ่งหมือนบาทเลยทีเดียวครับ ถ้าสนใจ สอบถามได้นะครับ

2020.03.20 5:45

Anucha

อยากแนะนำให้ไปฝากเงินกับธนาคารอีกเสียงค่ะ เพราะส่วนตัวใช้วิธีนี้แล้วได้ผลค่ะ เงินที่เก็บมา 2 ปีก็ยังอยู่ ไม่ได้ใช้เลยสักบาทค่ะ เพียงแต่ว่าเราจะต้องเลือกบัญชีเงินฝาก แบบที่มีเงื่อนไขเยอะหน่อยจะช่วยให้เราเก็บเงินได้ง่ายขึ้น อย่างบัญชีเงินฝากแบบระยะยาวก็น่าสนใจนะคะ แต่ถ้ากลัวว่าระหว่างที่เราเก็บตังค์มีเรื่องฉุกเฉิน ที่ทำให้เราจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆแล้วเราจะถอนออกมาไม่ได้ ก็อยากแนะนำให้เปิดบัญชีที่จะถอนเงินทีเนี่ยยุ่งยากนิดนึง อันนี้คือวิธีที่ตัวเองใช้ค่ะ

2020.04.09 9:4

Por

ผมขอแนะนำเป็นการเก็บเงินที่ไม่ต้องนับจำนวนครับ เพราะถ้าเรานับจำนวนหรือรู้ว่าจำนวนเงินที่เราเก็บไว้มีมากเท่าไหร่ ก็จะทำให้เรารู้สึกอดใจไม่ได้ที่จะใช้เงินนั้น ดังนั้นขอแนะนำว่าให้เก็บเงินใส่ไว้ในที่ที่เราไม่สามารถจะนับเงินหรือมองเห็นเงินได้ แล้วพอสิ้นเดือนก็เอาไปฝากธนาคารเพื่อได้รับดอกเบี้ยครับ วิธีนี้จะทำให้เราได้รับดอกเบี้ยจากการฝากเงินหรือเงินเก็บของเราด้วยจากธนาคารครับ

2020.04.17 14:32

ภิรมย์

ที่ฉันเคยอ่านบทความมานะคะการเก็บเงินนั้นไม่ง่ายจริงๆดังนั้นจึงมีหลากหลายคำแนะนำมากมายและหลากหลายวิธีเพื่อช่วยให้หลายคนสามารถเก็บเงินได้อย่างประสบความสำเร็จ คุณก็สามารถเข้าไปอ่านหาความรู้เพิ่มเติมได้ส่วนสำหรับดิฉันดิฉันได้ อ่านแล้วชอบวิธีหนึ่งที่ง่ายมากๆ คือจัดสรรปันส่วนแบ่งเงินเก็บ เป็นประจำทุกเดือนอย่างน้อย 10 ถึง 20 เปอร์เซ็นต์ของรายได้และพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินเก็บนั้นโดยเด็ดขาดค่ะเพียงเท่านี้เงินเก็บของคุณก็จะเพิ่มพูนมากขึ้นเรื่อยๆเองนะคะ

2020.04.24 5:55

Suzanne

เป็นความคิดที่ดีและควรรีบลงมือทำเป็นอย่างยิ่งเรื่องการเก็บเงินเนี่ย น้องจะเก็บเงินได้น้องต้องมีวินัยในการใช้เงินค่ะ เขียนออกมาเลยว่ารายจ่ายที่จำเป็น เช่น ค่าเช่าห้อง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำมันรถ ค่าอาหารวันละกี่บาทก็ว่ากันไป ทั้งหมดนี้เดือนละเท่าไหร่ และอย่าใช้เกินนี้ ที่เหลือเก็บหมดค่ะ ลองดูสักสองสามเดือนได้ผลยังไงมาบอกกันด้วย

2020.05.21 7:58

Montana

มีหลายคนแนะนำว่าการไม่ให้มีเงินอยู่ใกล้มือก็เป็นวิธีการเก็บเงินที่ได้ผลที่สุด เราเลยอยากแนะนำให้เก็บเงินเข้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่เป็นเงินฝากประจำซึ่งถอนออกมาใช้ไม่ได้ดีกว่าค่ะ ถ้าเราทำบัญชีรายรับรายจ่ายแล้วก็รู้จริงๆว่าแต่ละเดือนเราต้องใช้เงินขนาดไหนเงินส่วนที่เหลือนั้นก็เก็บไว้เลยค่ะไม่ต้องแตะไม่ต้องไปยุ่งกับมันเก็บไว้อีกบัญชีนึงเลย ลองดูนะคะ

2020.05.24 11:41

มิกซ์

ถ้าตอนนี้เป็นโสดอยู่การเก็บเงินอาจจะดูเหมือนยุ่งยาก แต่จริงๆแล้วคนที่เป็นโสดเก็บเงินได้ง่ายกว่าคนที่มีครอบครัวนะคะ ก็เลยรู้สึกว่าเริ่มเก็บเงินตั้งแต่ตอนนี้มีความคิดแบบนี้ดีมากค่ะ เริ่มจากการทำบัญชีรายรับรายจ่ายก่อนเลยหักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นอะไรแล้วก็ดูว่าเรามีเงินเหลือเท่าไหร่ส่วนใหญ่แล้วถ้าจะเป็นเงินออมเนี่ยแนะนำให้ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของรายได้ค่ะ

2020.07.05 7:42

สมหวัง

ดีแล้วครับที่มีความคิดแบบนี้ จริงๆก็เก็บเล็กผสมน้อยก็สามารถมีเงินเก็บได้แล้วครับ หรือว่าจะทำบัญชีรายรับรายจ่ายเพื่อจะหาช่องทางที่จะช่วยให้เรามองเห็น ว่ามีช่องทางไหนบ้างที่เราจะลดค่าใช้จ่ายเพื่อที่จะสามารถเก็บเงินเล็กๆน้อยๆหรือค่าขนม แบบนี้ก็ถือว่าเป็นการเก็บสะสมหรือการออมเงินไว้สำหรับอนาคตได้ไม่ต้องรอ จนถึงวัยทำงานก็ได้

2020.07.05 9:37

Teerapat :-D

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ ที่อยากช่วยแบ่งเบาภาระที่บ้าน ในเมื่อเรามีงานทำแล้วก็ต้องตอบแทนที่ครอบครัวดูแลเรามา สำหรับคำแนะนำเรื่องการเก็บเงิน มีหลายคนเข้ามาบอกเคล็ดลับเยอะแยะแล้ว น้องลองเอาไปทำดูละกัน สะดวกวิธีไหนก็จัดไปเลยครับ พยายามทำให้เป็นนิสัยเดี๋ยวน้องก็จะมีเงินเก็บมากเองล่ะครับ ชื่นชมน้องที่ทำดีครับ

2020.08.18 14:16

LOVE

ไปฟังคำแนะนำการออมเงินจากโค้ชหนุ่มสิคะ เขามีคลิปใน youtube ด้วยนะคะเราเองยังชอบฟังเลย เมื่อก่อนคิดว่าเรื่องเงินน่าเบื่อไม่น่าสนุก แต่พอมาฟังโค้ชหนุ่มเล่าเรื่องเราเริ่มชอบเรื่องเงินขึ้นมาเลยอะ แล้วเราก็มีการใช้จ่ายการทำบัญชีที่ดีขึ้นด้วย คิดว่าคุณเองคงได้ประโยชน์เหมือนกันนะคะลองไปฟังดูสนุกจริงๆค่ะ มีหลายเรื่องมากเลยที่เขามาเล่า

2020.08.31 19:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี